Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วีซ่าถาวรต่อไปจะไม่มีแล้วจริงรึเปล่าค่ะ(สำหรับคนที่กำลังจะไปขอ) ติดต่อทีมงาน

ได้ยิน ได้ฟังข่าวลือมาแล้วรู้สึกไม่สบายใจเลย
มีเพื่อนคนไทยบอกให้รีบไปยื่นขอก่อนวันที่9ก.ค ก่อนที่กฎหมายเขาจะเปลี่ยนนี่ คือเหมือนกับว่าวีซ่าถาวรอาจจะหมดไป แต่จะมีวีซ่า5ปีมาแทน แต่คนที่มีอยู่แล้วก็ถือต่อไป
บางคนก็บอกไม่เป็นไรหรอกไม่ต้องรีบยังมีอยู่
แล้วอีกอย่างวีซ่าเก่าสามปีของเราก็ยังไม่หมด สามีบอกไปปีหน้าก็ทัน
ของเราได้วี1ปีมาแล้วสามครั้ง ตอนนี้มีวีซ่า3ปีอยู่(จะครบปีเดือนหน้า เรามีลูกหนึ่งคนค่ะ ขวบกว่า) เพราะปีหน้าใบไกจิ่นเราจะหมดอายุพอดี สามีเลยบอกถ้าจะทำจะยื่นอะไรก็ทำทีเดียวในตอนนั้นละกัน
แต่พอมีเพื่อน(ไทย)มาบอกแบบนี้ก็เลยกังวลมากเลยค่ะ จะคุยกะสามีก็กลัวจะทะเลาะกันอีก โอ้ย...ปวดหัวจังเลยค่ะ
อ้อ เพื่อนเขาอ่านมาจากหนังสือวายวายเล่มล่าสุดนี่มามั้งคะ
ถ้าใครพอทราบข้อมูลอะไร ขอความกรุณาช่วยบอกหน่อยได้มั้ยคะ ถ้ามีแบบภาษาญี่ปุ่นด้วยได้ก็ดีค่ะ คือเราอ่านญี่ปุ่นไม่เป็นน่ะค่ะ ก็เลยหาข้อมูลเองไม่ได้ เฮ้อ....
ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคะ

จากคุณ : แม่ลูกหนึ่ง
เขียนเมื่อ : 2 พ.ค. 55 15:35:36 A:111.188.14.169 X: TicketID:341100

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com