Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

* ขอคำแนะนำเรื่องเรียนภาษา + ทำงาน ที่ต่างประเทศหน่อยค่ะ * ติดต่อทีมงาน

เรียนจบ ป ตรี มา1ปีแล้วค่ะ ตอนนี้ช่วยที่บ้านทำงานธุรกิจส่วนตัว วางแผนจะไปเรียนภาษาต้นปีหน้า ว่าจะลงเรียน1ปีค่ะ (general english) แค่อยากฟังพูดอ่านเขียนให้ได้คล่อง สื่อสารพอรู้เรื่องมากกว่านี้  เราจบเอกอังกฤษมาค่ะ ชอบภาษา แต่ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ :)

ซัมเมอร์ที่แล้วไปเรียนภาษาที่ออสเตรเลียมาค่ะ อยู่1เดือน ยังไม่หนำใจ อยากเรียนอีก มีความสุขมาก ได้เจอเพื่อนใหม่ ได้ใช้ภาษาอังกฤษ แต่ถ้าไปคราวนี้อยากเรียนนานๆ เพราะภาษาจะได้แข็งแรงขึ้น

ประเด็นหลักๆของเราเลยคือ ทำงานที่เมืองนอกค่ะ งานอะไรก็ได้ เด็กเสริฟก็ได้ค่ะ อยากหาประสบการณ์ที่โน่น อยากใช้ชีวิต อยากได้เงินเยอะๆ อยู่ในที่อากาศดีๆ (เกี่ยวมั๊ยเนี่ย?) 555  * แต่ก็ควรที่จะต้องพูดให้ได้คล่องซะก่อน

เพิ่มเติม: ตอนนี้เรามีปัญหากับเพื่อนด้วยค่ะ เรื่องหัวใจอีก .. อยากไปอยู่ไกลๆ เจอคนใหม่ๆ T_T
(เพ้อๆ นะคะ แต่จริงจัง)

คำถามคือ ปีแรกเราจะไปเรียนภาษาทั้งปีเลย แต่ก็คงทำงานหาเงินไปด้วย (ถ้าทำได้)  พอจบคอร์สเราอยากอยู่ที่นั่นเลยค่ะ ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้รึเปล่า อยากทำให้ถูกกฏหมาย ( เพราะว่ามีพี่ที่รู้จักเค้าโรบินฮูดอยู่เมกา เค้าแนะนำให้ทำตาม แต่ก็ไม่กล้าจริงๆค่ะ )

ยังไงก็ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆห้องไกลบ้านด้วยนะคะ  ^^

ปล. ดูๆ ซิดนีย์ และ ลอนดอนไว้ค่ะ (อยากไปลอนดอนมาก)

จากคุณ : KateMouse
เขียนเมื่อ : 3 พ.ค. 55 19:38:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com