Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะส่งลูกไปเรียน ป.ตรี+โท ที่เยอรมัน รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

ลูกกำลังขึ้นชั้น ม.6 เรามีแพลนว่าจะให้ไปเรียนที่เยอรมันค่ะ  วิชาที่เค้าสนใจคือ business computer ประมาณนี้ค่ะ เราก็อยากให้เค้าเรียนพวก business อยู่แล้ว

ตอนนี้ ก็เริ่มไปสมัครเรียน Geothe คอร์สเริ่มต้นไปพลางๆ ก่อน เพราะมีเวลาอีก 1 ปี (และจะได้ไม่ต้องมามุ่งติวเพื่อสอบเข้า มหาลัยบ้านเรา)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

1. ค่าใช้จ่ายโดยประมาณต่อปี  อันนี้ถามกว้างมากๆ ค่ะ แต่ขอแชร์จากประสบการณ์ คนที่ไปเรียนที่โน่นค่ะ ว่าต้องเตรียมเงินไว้สักเท่าไรถึงจะพอ

2. หากเรียน Geothe จนถึง B1 แล้ว ไปถึงโน่นในปีหน้า เราต้องไปเรียนปูพื้นก่อนเข้ามหาลัยอีกนานมั้ยคะ  และโอกาสจะสอบเข้ามหาลัยได้ ยากมากมั้ยคะ

3. เมืองไหน ที่จัดน่าไปเรียนคะ  ตัวเราเลงๆ ทาง Dusseldorf เอาไว้ แต่เห็นคนบอกว่า Berlin น่าไปเรียนมาก แต่เรากลัวว่า Berlin คนไทยเยอะและทำให้พูดแต่ภาษาไทยซะหมด

4. จะไปอยู่แบบหอพักนักศึกษา หรือเช่าอพาร์ตเมนต์ (ไปคนเดียว) หรืออยู่กับ family ดีคะ (อันนี้ก้อแอบกังวล familly ผู้ชาย คิดมากไปเองค่ะ)

5. ถ้าจะทำงานไปเรียนไปด้วย เพื่อลดภาระคชจ. นี่สามารถหาได้ หรือมีสิทธิทำได้มั้ยค่ะ และรายได้ประมาณไหนคะ

รบกวนถามเป็นไอเดียด้วยค่ะ  เพราะว่าเสริจดูอยู่เหมือนกัน แต่อยากทราบจากประสบการณ์ตรงๆ ของคนที่ไปเรียนที่โน่นค่ะ  ตอนนี้เริ่มต้นไม่ค่อยถูก
ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาส นี้ด้วยนะคะ

จากคุณ : แกงส้มแมว
เขียนเมื่อ : 4 พ.ค. 55 15:49:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com