Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

งานสายบัญชีที่อเมริกาเงินเดือนเริ่มต้นประมาณเท่าไหร่คะ ติดต่อทีมงาน

จขกท.เพิ่งมีกรีนการ์ดและกำลังเร่ิมต้นหางานด้านบัญชี/ตรวจสอบบัญชี/ภาษี ทำที่อเมริกาค่ะ อยากรู้ rate เงินเดือนคร่าวๆว่าน่าจะประมาณเท่าไหร่อะคะ แบบว่ากำลังวางแผนชีวิตเพราะไม่รู้จะพุ่งไปทางไหนดี ยังลังเลไม่แน่ใจไม่ค่อยรู้จักตัวเองเท่าไหร่เหมือนกันค่ะ อีกอย่างไม่อยากเลือกงานมากด้วยกะว่าอยู่ในสายบัญชีภาษีก็น่าจะพอถูๆไถๆไปได้ค่ะ ความรู้สึกตอนนี้คือ งาน audit ก็รู้สึกว่าทำได้ tax ก็น่าจะพอไหวแต่ไม่ก็รู้ภาษีที่อเมริกาเลยรู้แต่ภาษีระหว่างประเทศ งานทำบัญชียังไม่เคยทำ แต่ก็ยินดีที่จะลอง ตอนนี้เลยกะจะลองหว่านใบสมัครทั้งสามด้านนี้ไปก่อน แต่ก็ไม่รู้ว่าจะกรอกเงินเดือนที่ต้องการประมาณเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมกับตัวเองดีอะค่ะ

profile ของจขกท.คร่าวๆนะคะ
การศึกษา: จบตรีบัญชีที่ไทย จบโทบัญชีที่อเมริกา มหาวิทยาลัยประมาณ top30 เกรด3 กว่าๆค่ะ
ประสบการณ์ทำงาน: ทำงาน audit ในบริษัท Big 4 ที่เมืองไทยประมาณ 3 ปีครึ่ง จากนั้นเปลี่ยนสายงานเป็นด้าน International taxation ประมาณ 3 ปี ยังไม่เคยมีประสบการณ์ทำงานในต่างประเทศนอกจากเป็น TA ตอนเรียนโท
อื่นๆ: มี CPA เมืองไทยแล้วและกำลังคิดว่าจะสอบ CPA อเมริกาค่ะ
ส่วนภาษาอังกฤษก็คิดว่าค่อนข้างดีนะคะ เคยทำงานเฉพาะในเมืองไทยแต่ก็ต้องติดต่อลูกค้าและประชุมกับฝรั่งค่อนข้างบ่อย เคยเป็นล่ามบ้างเป็นครั้งคราวค่ะ

ใครทำงานสายบัญชีที่อเมริกาหรือมีคนรู้จักทำอยู่ไม่ว่าจะเป็น auditor หรือ accountant หรือ tax advisor รบกวนแนะนำหน่อยนะคะทั้งเรื่องการสมัครงานและเรทเงินเดือน ตอนนี้จขกท.กำลังกลุ้มใจกลัวหางานไม่ได้อยู่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : นักบัญชีอยากรู้
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 55 21:06:27 A:171.101.144.27 X: TicketID:337893

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com