Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนไปทำไม!!!!! ติดต่อทีมงาน

หัวกระทู้ อาจดูแรงไปหน่อยนะครับ และไม่แน่ใจว่าถูกห้องหรือป่าวครับ ถ้าไม่ถูก ขออภัยนะครับ

คือมีเรื่องจะปรึกษานิดหน่อยนะครับ (นิดหน่อยหรือป่าว) คือเรื่องเป็นงี้ครับ ผมมีน้องที่เป็นญาติกันครับ ตอนนี้อยู่ม.6 ผลการเรียนก็ถือว่า ไม่ต่ำ ไม่สูง เกรดประมาณ 3 ต้นๆ ครับ กำลังจะดูว่าจะไปเรียนต่อไหนดี
เรียนคณะอะไร แล้วก็มาปรึกษาผม ผมก็บอกไปว่า เราถนัดอะไร ชอบอะไร และไม่ต้องไปตามเพื่อนเท่าไหร่นะ เพราะชีวิตเรา เราต้องดูแล เพื่อนไม่สามารถมาดูแลเราได้ตลอดชีวิต

ผมก็เลยแนะนำไปว่า ลองเรื่องมาสัก 3-4 คณะที่ชอบและถนัดนะ
อ่ะลืมบอกไป จขกท. จบแค่ปวส.ครับ ตอนนี้ทำงานเป็นพนักงานบริษัทอยู่ครับ

ผมก็เลยแนะนำลองไปศึกษาประวัติคนที่เค้าประสบความสำเร็จกับชีวิต ว่าเค้าคิดยังไง ทำยังไง
ถึงประสบความสำเร็จ
 คนที่ผมแนะนำลองให้เค้าไปศึกษา ก็มี
1. Bill Gates : ผู้ก่อตั้ง Microsoft
2. Steve Jobs : ผู้ก่อตั้งและสร้างความยิ่งใหญ่ ให้แบรนด์ Apple
3. Mark Zuckerberg : ผู้ก่อตั้ง Facebook
4. Henry Ford : ผู้ก่อตั้ง Ford Motor
5. Robert Kiyosaki : ผู้แต่งหนังสือพ่อรวยสอนลูก
6. นายธนินท์ เจียรวนนท์ : เจ้าของเครือ CP
7. นายเฉลียว อยู่วิทยา : เจ้าของ กระทิงแดง
8. นายเจริญ สิริวัฒนภักดี  : ผู้ก่อตั้งบริษัท ไทยเบฟเวอเรจ
9. ครอบครัว "จิราธิวัฒน์" : เจ้าของเครือ เซ็นทรัล กรุ๊ป
10. คุณตัน : เจ้าของอิชิตัน

พอเค้าไปอ่านมา (บางคน) เค้าบอกผมว่า ทำไมบางคนเค้าสำเร็จโดยที่ยังไม่จบปริญญาตรี งั้นหนูเรียนคณะไหนก็ได้สิ

ผมเลยบอกไปว่าที่เค้าไปจบปริญญาตรี คือ ฐานะทางบ้านเค้าไม่สามารถส่งเค้าเรียนได้ และที่สำเร็จคือเค้าต้องขยันจริง สู้ชีวิตจริง เค้ายอมเหนื่อยเพื่อแลกกับความสำเร็จ

เรามีโอกาสได้เรียน เรายิ่งต้องตั้งใจเรียน เพื่อพ่อเพื่อแม่เราและตัวเรา
เราอย่าคิดแค่ว่าเรียนจบแล้วก็ทำงาน สบายๆ ตอนนี้เศรษฐกิจโลกย่ำแย่ คนตกงานเยอะมาก เราจะมีคู่แข่งที่ไม่ใช่เพื่อนเรา แต่เป็นคนทั้งโลกที่เค้าอยากทำงาน

ผมสอนเค้าไปอย่างนี้ถูกไหมครับ หรือมีพี่ๆ คนไหนที่มีวิธิแนะนำอย่างอื่นบ้างไหมครับ ช่วยกรุณาหน่อยนะครับ ผมอยากให้เค้ามีชีวิตที่ดี ครับ

จากคุณ : suttichan
เขียนเมื่อ : 26 พ.ค. 55 15:20:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com