Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มากวนใจอีกแล้วจ้า ขอศัพท์ภาษาญี่ปุ่นในชีวิตประจำวันค่ะ ติดต่อทีมงาน

พอเริ่มรู้ศัพท์ก็เริ่มเม้าท์กะเพื่อนบ้านมันส์หยด อิอิ
เลยรบกวนขอศัพท์เพิ่มค่ะ

วันเว้นวัน
ทุกสองวัน หรือ สองวันครั้ง

สัปดาห์เว้นสัปดาห์
ทุกๆ สองสัปดาห์

ทุกเดือน
เดือนละครั้ง
เดือนเว้นเดือน

ทุกปี
ปีละครั้ง
ปีเว้นปี
สองปีครั้ง  เช่น สองปีกลับไทยครั้ง

ทุกคืน เช่น ทุกคืนฉันต้องตื่นมาชงนมให้ลูกกิน
แต่ละคืน  เช่น แต่ละคืนฉันต้องร้องเพลงให้ลูกฟัง
แต่ละมื้ออาหาร เช่น แต่ละมื้ออาหารจะต้องมีผักให้ลูกกิน

บางคน
เพื่อนบางคน

ไม่ให้ไป  เช่น แม่ไม่ให้ลูกไป หรือ ฉันไม่ให้ลูกไปเที่ยวกับเพื่อน
ไม่พาไป เช่น ฉันไม่พาลูกไปช้อปปิ้ง

มีคำศัพท์คำไหนที่ออกเสียงใกล้เคียงกับคำหยาบ คำไม่สุภาพ ที่เราควรระวังในการพูดเป็นพิเศษไหมค่ะ

วันนี้ขอรบกวนแค่นี้นะคะ
ขอบคุณนะคะ

แก้ไขเมื่อ 01 มิ.ย. 55 13:54:52

แก้ไขเมื่อ 01 มิ.ย. 55 13:52:40

จากคุณ : sisser
เขียนเมื่อ : 1 มิ.ย. 55 13:40:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com