Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***********งาน เงินเดือน ความเป็นอยู่ในเยอรมัน************* ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ได้รับข้อเสนอจากมหาวิทยาลัยใน Dresden ว่าให้ไปทำงานเป็น research associate ด้านวิศวกรรมอิเล็ค ออกแบบ IC ครับ เงินเดือนช่วงแรกอยู่ที่ 3726 ยูโร ยังไม่หักภาษี หลังภาษีแล้ว เหลือแค่ 2130 ยูโร

แต่หลังจากที่สามารถเขียน proposal หา project เลี้ยงตัวเองได้ มีนักเรียน ป. เอกเป็นของตัวเอง ซึ่งคงใช้เวลาซักปีนึง เงินเดือนจะขึ้นไปเป็น 4055 ยูโรต่อเดือน

เรื่องโบนัสก็คงไม่ได้มีอะไรมากเหมือนทำงานบริษัท เพราะเป็นงานราชการ

อยากถามผู้มี ปสก. ครับ ว่าเงินเดือนแบบนี้น้อยเกินไปหรือเปล่าครับ ปกติแล้วเงินเดือนทั่วไปของวิศวะในสายต่างๆของพวกที่ทำงานตามบริษัทในเยอรมันจะเป็นเท่าไหร่ครับ แล้วเงินเดือนแบบผมแล้วเนี่ยจะเหลือเท่าไหร่หลังจากหักค่ากินอยู่อะไรต่างๆนาๆ แล้วจะมีวิธีไหนที่สามารถลดภาษีได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Dresdner
เขียนเมื่อ : 1 มิ.ย. 55 15:29:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com