Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เงินคนตกงาน (Arbeitslosen Geld) สำหรับนักเรียน ป.เอกในเยอรมนี ติดต่อทีมงาน

เรื่องมีอยู่ว่า เราทำงานในตำแหน่ง Doktorand (นักเรียน ป.เอก) มาเป็นเวลาเกือบ 4 ปีแล้ว และสัญญาจ้างงานจะหมดเร็วๆนี้
แต่ยังต้องเขียน paper และวิทยานิพนธ์ให้เสร็จ (เรียนจบไม่ทันสัญญาจ้างหมดแน่นอนค่ะ)
สองปีแรกอยู่ที่เยอรมันด้วย Aufenthaltserlaubnis §18 Beschäftigung
สองปีหลังอยู่ที่เยอรมันด้วย Aufenthaltserlaubnis §20 Forscung
เราได้รับเงินเดือนด้วยอัตรานักเรียน ป.เอกทั่วไป จ่ายภาษีและประกันสังคมทุกเดือน

ตอนนี้ไปลงทะเบียนคนตกงานไว้ที่ Arbeitsamt และต้องการ Aufenthaltserlaubnis เพื่ออยู่เยอรมันต่อ
เมื่อไปติดต่อ Ausländerbehörde เจ้าหน้าที่บอกว่าจะให้วีซ่านักเรียน Aufenthaltserlaubnis §16 Studium

ปัญหาคือ Aufenthaltserlaubnis §16 ไม่สามารถรับ Arbeitslosen Geld ได้
เราเลยไปปรึกษาเจ้าหน้าที่ที่รับปรึกษาปัญหาต่างๆของทางมหาวิทยาลัย เจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าอย่างงั้นให้ขอ Aufenthaltserlaubnis §20
โดยต้องมีหนังสือรับรองจาก Professor ว่าต้องการตัวให้อยู่ทำงานวิจัยในระดับที่นอกเหนือจาก ป.เอก
Professor ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี เนื่องจากเราก็เพิ่งเขียน proposal กับ Professor เพื่อขอทุน postdoc

เมื่อเอาจดหมายมาให้เจ้าหน้าที่ที่ Ausländerbehörde เจ้าหน้าที่บอกว่าจดหมายอย่างเดียวไม่พอ
ต้องมี Aufnahmevereinbarung (hosting agreement) จาก Institut มาด้วย

เรามาบอกเจ้าที่หน้าที่ฝ่ายบุคคลที่ Institut เพื่อขอ Aufnahmevereinbarung
โดยมีเงื่อนไขว่าไม่ต้องจ่ายเงินเดือน แต่สนับสนุนเฉพาะเครื่องคอมพิวเตอร์และสถานที่ในการทำงาน
(หลังจากหมดสัญญาจ้างงาน เราจะได้ guest contract เพื่อทำงานที่ Institut ต่อจนกว่าวิทยานิพนธ์จะเสร็จ)
เจ้าที่หน้าที่ฝ่ายบุคคลบอกว่าเขาออก Aufnahmevereinbarung ให้ไม่ได้ เพราะไม่มีสัญญาจ้างงานและเงินเดือนเป็น 0

พอทราบอย่างนี้เลยไม่รู้จะทำอย่างไรต่อ หรือว่าต้องยอมรับ Aufenthaltserlaubnis §16
แต่ก็เสียดายที่ไม่ได้เงินคนตกงานทั้งๆที่จ่ายมาตลอด 4 ปี
ทราบมาว่าที่ออสเตรียนักเรียน ป.เอก ที่สัญญาจ้างหมดสามารถขอเงินคนตกงานได้

ขอถามผู้รู้ว่า

1. ในกรณีของเรามีความเป็นไปได้ที่จะได้รับเงินคนตกงาน (Arbeitslosen Geld) หรือไม่ ถ้ามีโอกาสต้องทำอย่างไรคะ
2. จริงหรือไม่ที่ไม่สามารถออก Aufnahmevereinbarung (hosting agreement) ให้ได้ถ้าไม่มีการจ้างงาน ถ้าไม่จริง มีกรณียกเว้นกรณีไหนบ้างค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : Berlin Calling
เขียนเมื่อ : 5 มิ.ย. 55 19:54:50 A:141.33.128.180 X: TicketID:332501

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com