Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

UK- ถามคุณ SCB Thailand หรือ พี่ๆ ผู้รู้ว่าด้วยเรื่อง Draft ไปที่ UK ครับ มีมาถามแค่ 4 ข้อย่อมๆ เอง (>___<)' ติดต่อทีมงาน

ผมกำลังจะเดินทางไปเรียนต่อที่อังกฤษ มี Student VISA ตั๋วเครื่องบิน จองหอพักในมหาวิทยาลัยแล้ว

คำถาม :
1). ถ้าผมต้องการไปซื้อ Draft ไปใช้ต่างประเทศครับ หน่วยเป็นปอนดฺ ผมกำเงินปอนด์ไปซื้อที่ SCB เลยได้ไหม ครับ หรือว่า ---> ผมต้องเอาเงินไทยไปแลกที่ SCB ด้วยอัตราแลกเปลี่ยนของ SCB ก่อนแล้วถึงจะซื้อ Draft เป็นปอนด์ได้

2). Draft ต่างประเทศ (เงินปอนด์) ซื้อที่ SCB SCBใช้ของ Bank อะไรครับ (ผมพูดถูกไหมนะ หมายถึงดราฟท์จะเป็นของ Citibank หรือ สถาบันแบงค์ หรือ สถาบันการเงิน International ใดๆ หรือของ SCB เอง )

3). ผมไม่มีความรู้เรื่องดราฟท์ เท่าไหร่ครับ ต้องระบุชื่อ ผู้รับใช่หรือไม่ครับ แล้วที่เขาพูดกันว่าให้ สลักหลัง ไว้มันทำกันยังไงเหรอครับ แปลว่าอะไร ครับ อย่างเช่น ค่าเทอมผมก็ระบุใน Draft ว่าจ่าย The University of XYZ อย่างนี้หรือเปล่าครับ

4). หากระบุเป็นชื่อของผมเอง ผมต้องไปเปิดบัญชีที่โน่น (อังกฤษ) ก่อนใช่ไหมครับ ผมถึงจะเอาดราพท์ไปขึ้นเงินได้

5). แล้วที่เขา (เขาอีกแล้ว) บอกกันว่า ถ้ากำ ดราฟท์ไปขึ้นเงินที่อังกฤษ ซึ่งเข้าบัญชีผมเอง ต้องใช้่เวลา 30 - 45 วันเลยอะครับ กว่าเงินจะเข้า เท็จจริงประการใดครับ นานขนาดนั้นเลยเหรอ

6). ค่า ดราฟท์ใบละ เท่าไหร่ครับ หรือว่า ค่าธรรมเนียมกี่บาท ต่อ กี่ amount เงินปอนด์ ครับ

7). เงินมาก จะใช้เวลามาก เงินน้อยจะใช้เวลาน้อยกว่าเงินจะเข้าจริงปะครับ หรือ ไม่เกี่ยว

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Pound
เขียนเมื่อ : 6 มิ.ย. 55 19:53:18 A:202.183.155.250 X: TicketID:215564

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com