Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครที่มาหัดตัดเย็บเสื้อผ้าตอนมาอยู่ต่างแดนบ้างไหมค่ะ ติดต่อทีมงาน

คือว่า จขกท. มีปัญหา เรื่องไซต์ บางที่ซื้อมาสวยถูกใต แต่เดรสยาวไป หลวมไป หรือ ขากางเกงยาวไป เลยอยากจะลองเริ่มหัด พวกพื้นฐาน ประเภท ตัดขากางเกง ทำเสื้อผ้า เดรส ที่ตัวใหญ่ให้เล็กลง ไม่ทราบเค้าเรียกว่าอะไร อาจจะมีเปลี่ยนซิปกางเกง กระโปรง ไม่รู้อันนี้ยากไปไหม และอยากจะเย็บ พวกปลอกหมอน ผ้าม่าน พูดง่ายๆ ว่าอยากทำงานฝีมือ ค่ะเพราะ ไม่ได้ทำงานนอกบ้าน เป็นแม่บ้านเต็มตัว
มีคำถามมาถามพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ทำงานฝีมือนิดหนึ่งก่อนตัดสินใจ ซื้ออุปกรณ์
1. ถ้า ไม่เคยตัดเย็บ มาเลย คือเริ่มจาก ศูนย์ เนี่ย อยากจำทำพวกที่กล่าวมาข้างบน พอจะเป็นไปได้ไหมค่ะ (จะพยายามให้เต็มที่)
2.อุปกรณ์พื้นฐาน ที่ต้องมีอะไรบ้าง ค่ะ พอดีเรียกไม่ถูก
3.จักร เย็บ ผ้า ควร ซื้อแบบไหน ยี่ห้ออะไร ใช้ ง่าย และดี ราคาไม่แพงเกินไปค่ะ เพราะยังไม่แน่ใจว่าจะเย็บเป็นไหม
4.หาซื้ออุปกรณ์ต่างๆ ได้จากที่ไหน ที่ไม่แพงมากค่ะ
ปล.นานมากละ ตั้งแต่สมันเรียนเคยไปเล่นจักร  Singer ของแม่เป็นแบบ ที่ต้องใช้เท้าเหยียบ พร้อมกะ ใช้มือเลื่อนๆ นะค่ะ ทำไม่ได้เพราะมือกะเท้าไม่สัมพันธ์กัน จขกท. อยู่เมกา เคยไปเดินเจอ ในร้าน Micheal ราคา ไม่ถึงร้อย และมีแพงกว่านี้ มีรูปแบบการเย็บแบบต่างๆ บนจักร คือแบบออร์โตเมติค ถูกไหมค่ะ แบบนั้นจะง่ายกว่าไหม แบบที่ต้องใช้เท้าเหยียบไปด้วยไหมค่ะ
ปล.สอง ที่มาถามห้องนี้เพราะอยากได้ข้อมูลจากคุณแม่บ้านที่ทำงานฝีมือต่างๆ ว่าหาอุปกรณ์ได้จากไหน และใช้ยี่ห้ออะไรกันนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : life is precious
เขียนเมื่อ : 11 มิ.ย. 55 07:42:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com