Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ได้รับข่าวมงคลจากเพื่อนสนิท ขอคำแนะนำด้วยนะคะ お願いします。 ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะชาว @Japan พอดีได้รับข่าวดีจากเพื่อนญึ่ปุ่นที่แลบน่ะค่ะว่าจะแต่งงานเร็วๆนี้ แล้วจะมีปาร์ตี้เลี้ยงฉลองกันในบรรดาเพื่อนๆกลางปีหน้า น่าจะที่เกียวโต ไม่ก็โอซาก้าค่ะ เราไม่เคยไปร่วมงานแต่งงานที่ญี่ปุ่นเลยน่ะค่ะ เท่าที่ทราบมา ควรใส่ซองประมาณ 3 ใบ หรือ 5 ใบ ประมาณนี้ใช่ไหมคะ

อีกเรื่องคือ เพื่อนขอให้บรรดาเพื่อนสนิทช่วยแสดง หรือเล่นดนตรีในงานคนละการแสดง หรือคนละเพลงด้วยค่ะ เราในฐานะที่เป็นเพื่อนสนิท ไม่รอดค่ะ ฮ่าๆๆ  อยากปรึกษาว่า เราจะแสดงอะไรแบบไทยๆ หรือจะเล่นดนตรีดีอะคะ เราเล่นอูคูเลเล่ค่ะ ไม่เก่งเท่าไหร่ แต่ก็มีเวลาซ้อมหลายเดือนอยู่ค่ะ ถ้าแสดง คงไม่พ้นรำไทยแน่เลย(มองเพลงเชิญพระขวัญเอาไว้ เป็นการรำอวยพร น่าจะโอเค) คิดว่ารำได้ไม่มีปัญหาค่ะ สมัยเด็กๆ รำประจำแทบทุกงาน แต่กลัวว่าด้วยชุดการแสดง มันจะเด่นเกินหน้าคู่บ่าวสาวไปรึเปล่า แล้วถ้าเล่นดนตรี เอาเพลงอะไรดีอะคะ อยากได้เป็นเพลง ภาษาญี่ปุ่น หรือ ภาษาอังกฤษ ที่เหมาะกับบรรยากาศงานแต่งงานอะค่ะ เคยมองเพลง 涙そうそう เอาไว้ด้วยความชอบส่วนตัว แต่มันให้อารมณ์คิดถึงบ้านมากกว่าอะค่ะ อีกเพลงก็ 花 แต่จะร้องแบบผสมเนื้อภาษาไทยไปบางท่อนด้วย (ทำนองเพลงเดียวกับเพลงดอกไม้ให้คุณ) แต่มันก็เหมือนจะไม่เข้าอีกแล้วอะค่ะ

เรื่องสุดท้ายค่ะ (แบบว่าไม่ค่อยเห่อเลย เพื่อนจะแต่งงาน) คือเราเป็นคนต่างชาติคนเดียวในงานน่ะค่ะ เราควรแต่งตัวยังไงดีคะ  สากลนิยมเนีียนๆไปกับเพื่อนๆญี่ปุ่น หรือว่า ใส่ชุดไทยเป็นการให้เกียรติดีคะ ชุดมีพร้อมทั้งสองแบบค่ะ ชุดไทยที่เอามานี่ก็เพราะเพื่อนๆพี่ๆห้องนี้แนะนำทั้งนั้นเลยค่ะ เป็นชุดไทยบรมพิมานค่ะ ถามยาวไปนิดขอโทษด้วย ยังไงก็รบกวนด้วยนะคะ  お願いします。。。

จากคุณ : Kornyanatosan
เขียนเมื่อ : 23 มิ.ย. 55 01:50:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com