Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับผู้ที่เคยเรียนป.โทญี่ปุ่นทุกท่านครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับพี่น้องห้อง@JAPAN

ก่อนหน้านี้ผมเคยตั้งกระทู้สอบถามไปครั้งหนึ่งแล้ว น่าจะประมาณปีที่แล้ว
ตอนนี้ตัดสินใจได้แน่แล้วว่าอยากเรียนต่อด้านบริหารธุรกิจ(MBA) และก็ดูๆมหาวิทยาลัยที่อยากเข้าไปเรียน ตามเว็บๆและหาข้อมูลเรื่องหอกับค่าใช้จ่ายมาบ้างแล้วครับ

จึงอยากรบกวนสอบถามพี่ๆน้องๆในห้องนี้หน่อยนะครับ
ขอความกรุณาด้วยนะครับ

ตอนนี้ ผมวางแผนไว้คร่าวๆว่า

Step1เลือกมหาวิทยาลัยที่มีศูนย์ภาษา+เปิดสอนMBA(ภาษาญี่ปุ่นนะครับ ผมโง่อังกฤษมาก)
Step2เรียนภาษาญี่ปุ่นในศูนย์ภาษาของมหาวิทยาลัย 1ปี และสอบผ่านN1ให้ได้(ปัจจุบันN2)
Step3ต่อมา เข้าเป็นนักศึกษาวิจัย 6เดือน
Step4ต่อมา สอบเข้าโท.ให้ได้และเรียนต่อจนจบ ใช้เวลา2ปี

คำถาม
1.ปกติเรียนภาษาไปพร้อมๆกับเป็นนักศึกษาวิจัยกันหรือเปล่าครับ
เพราะผมอยากเข้าโทให้เร็วที่สุดจะได้ลดค่าใช้จ่าย(ค่ากิน+ค่าหอ)ลงไป

2.มหาลัยรัฐบาลมีศูนย์ภาษาแต่เค้าเปิดสอนเฉพาะเด็กต่างชาติทีได้ทุนมาใช่มั้ยครับ หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ แต่ของมหาวิทยาลัยเอกชน เปิดของที่ไหนก็เจอ
(ถ้าผมหาไม่เจอเองก็ขออภัยครับ)

3.ตอนป.ตรี ผมเรียนเอกภาษาญี่ปุ่นมาครับ แน่นอนว่าป.โท ผมต้องการย้ายสายไปเรียนMBA การเลือกม.เอกชนหรือรัฐบาลมีผลต่อการย้ายสายมั้ยครับ (ได้ยินมาว่าม.เอกชนไม่ซีเรียสเรื่องย้ายสาย) ใจจริงก็อยากเรียนรัฐบาลมากกว่านะครับ เพราะช่วยลดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ แต่ผมก็อยากเรียนบริหารในป.โทมากกว่า

4.ผมชอบเมืองเกียวโตมากๆเลยครับ ธรรมชาติสวยมาก หลงรักเลย
แต่ไม่มีคนญี่ปุ่นที่ผมรู้จักอยู่ที่นั่นเลยซักคน เพื่อนญี่ปุ่นผมที่สนิทๆกันส่วนใหญ่อยู่โตเกียวกับโยโกฮาม่าและเพื่อนชาวญี่ปุ่นๆก็เชียร์ให้มาเรียนที่โตเกียวครับ

การที่ผมไปเกียวโตโดยที่ไม่มีคนญี่ปุ่นที่รู้จักเลย มันจะลำบากมากๆในช่วงแรกมั้ยครับ ผมคิดว่าตอนแรกๆคงอยู่เหงาๆหน่อย แต่พออยู่เกียวโตไปสักพักน่าจะได้เพื่อนญี่ปุ่นบ้าง

5.ค่าหอที่เกียวโตกับโตเกียว ต่างกันมากมั้ยครับ(เมืองใหญ่ทั้งคู่府กับ都)

6.ในมหาวิทยาลัยที่ผมเรียนศูนย์ภาษา ถ้าผมสอบเข้าโทที่นั่นไม่ได้
แล้วผมไปสอบเข้าโทที่มหาลัยแห่งอื่น มีโอกาสผ่านมั้ยครับ

7.ก่อนเข้าเรียนป.โท จำเป็นมั้ยครับว่าต้องเป็นนักศึกษาวิจัยมาก่อน โดยส่วนตัวไม่เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับการวิจัยเลยครับ

8.ผมได้N2+มีประสบการณ์ทำงานเป็นล่ามมาบ้างครับ
ในช่วง1ปีแรกที่เรียนภาษา ตั้งเป้าจะเอาN1ให้ได้ก่อนเข้าป.โท
พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ

ตอนนี้มีคำถามแค่นี้ครับ รบกวนชี้แนะทีนะครับ คือผมก็ไม่เคยอยู่ญี่ปุ่นเป็นเวลานานเลยครับ เคยแต่ถูกบริษัทส่งมาทำงานไปๆกลับๆ สั้นๆ เลยไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ ถ้ามีคำถามอาจรบกวนเพิ่มเติมอีกนะครับ ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 24 มิ.ย. 55 21:06:06

แก้ไขเมื่อ 24 มิ.ย. 55 20:56:34

แก้ไขเมื่อ 24 มิ.ย. 55 20:55:20

จากคุณ : ซามูไรสายเดี่ยว
เขียนเมื่อ : 24 มิ.ย. 55 20:54:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com