Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนไทยเป็นป่วยทางจิตกันหมดแล้วหรือครับ หรือไม่มีใครบอกเรื่องมารยาท ติดต่อทีมงาน

ต้องเข้าใจก่อนว่า เสียสติหรือบ้ากับป่วยทางจิตมันไม่เหมือนกัน
การป่วยทางจิตคือไม่ได้ถีงขั้นวิกลจริตควบคุมตนเองไม่ได้
แต่มีอาการผิดปกติทางจิตเป็นบางครั้ง อาจเกิดจากความเครียด
สะสมหรือมีปมด้อยภายในจิตใจ ซึ่งจะทำให้อาการกำเริบ
ในบางครั้งจนสร้างความเดือดนร้อนรำคาญให้ผู้อื่น
ส่วนผมจะบอกไว้ก่อนว่า ไปทำงานมาหลายประเทศ
ส่วนมากก็เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วทั้งนั้นจิตใจเขาปกติ
มารยาททางสังคมดี ถึงเวลาทำงานคือทำ เลิกงานกลับ
ไปพักผ่อนไม่มีใครสร้างความเดือดร้อน วอแวกับใคร
มีก็น้อยรายมากๆ แต่ผมกลับมาเมืองไทยเที่ยวนี้รู้สีก
รำคาญมากๆโดยเฉพาะพวกในกรุงเทพ
(ผมบอกตรงๆผมคนบ้านนอกเกิดใน ตจว)มารยาทในที่
สาธารณะแทบไม่มีเอาเลย หนักสุดก็จุ้นจ้านเรื่องคนอื่น
ในที่สาธารณะโดยที่ไม่รู้จักมักจี่อะไรกับเขานี่แหละ
คนอื่นเขาจะแต่งตัวยังไง ทำอะไรทำไมต้องพูดนินทา
ผมไม่เข้าใจ นินทาไม่พอบางทีหัวเราะเป็นบ้าเป็นหลัง
พวกนี้ก็สมควรที่บางทีมีคนบ้าน้ำท่าไม่อาบมานั่งไกล้ๆ
ดีนะรถไฟฟ้าไม่มีรถฟรีไม่งั้นมีฮากว่านี้อิก หุหุ
ไอ้พวกนุ่งสั้นก็นุ่ง พอคนมอง(ผมมองนิดเดียวนะให้รู้ไรเป็นไรแค่นั้น)
ดึงกระโปรงครับท่าน เอ่อ แล้วจะนุ่งสั้นออกจากบ้านมาไมละหนู
อื่น ก็เห็นมาแต่เกิดละครับ เอือมจะพูดแล้ว เช่น แซงคิว
ทิ้งขยะที่สาธารณะ เอาแต่ใจตัวไม่คิดถึงคนข้างหลัง
ท่านที่กลับมาจากต่างประเทศที่เขาเจริญแล้วคิดว่ายังไงครับ

จากคุณ : สุนัขเจาะปากมา
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 07:42:05 A:173.224.119.174 X: TicketID:364665

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com