Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากไปเรียนต่อที่ยุโรปค่ะ ยุโรปตอนนี้ยังน่าสนใจอยู่มั้ย ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้เราเรียนป.ตรี วิศวะอยู่ค่ะ เพิ่งอยู่ปี 1 อาจจะฝันไกลไปซักหน่อย 55
เราวางแผนอยากไปเรียนต่อโทที่ยุโรปค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นเยอรมัน เพราะมีชื่อทางด้านนี้
แต่พ่อกับแม่เราไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ค่ะ เพราะตอนนี้เศรษฐกิจยุโรปไม่ค่อยดีนัก กลัวจะมีปัญหาเวลาทำงาน
แต่เรากลับมองว่าน่าจะดี เพราะค่าเงินยูโรอ่อน เรื่องค่าใช้จ่ายจะได้ไม่เป็นภาระพ่อแม่มากนัก
ส่วนเรื่องวิชาการ การศึกษาของยุโรปก็ดี แล้วเรื่องเศรษฐกิจก็คงไม่น่ากระทบอะไรกับเรื่องการศึกษามากนัก

อยากฟังความเห็นพี่ๆ ค่ะ ว่าเราคิดถูกหรือเปล่าที่จะมาเรียนต่อที่ยุโรป
แล้วเยอรมันเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับเราหรือเปล่าคะ หรือควรเลือกที่อื่นดีกว่า
เรื่องภาษาจะเป็นอุปสรรคมากมั้ย ส่วนตัวเราโอเคกับการเรียนภาษาใหม่ค่ะ
แต่จะเสียเวลา เสียโอกาส เพราะทำงานช้ากว่าคนอื่นมั้ยคะ

ถามซะเยอะเลย รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ :)

จากคุณ : phantomega
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 16:40:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com