Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปยื่นเรื่องเปลี่ยนสถานะวีซ่า หลังจากได้ใบพำนักมาแล้วค่ะ{แตกประเด็นจาก H12253688} ติดต่อทีมงาน

เรายื่นเรื่องขอใบพำนักไปเมื่อราวกลางเดือนเมษายนค่ะ แล้วได้ใบพำนักกลางเดือนมิถุนายน ก็ราวสองเดือนเนอะ

เราเดินทางมารอใบพำนักที่ญี่ปุ่นด้วยวีซ่าคู่สมรสระยะสั้น น่าจะประเภทที่แปดค่ะ ที่เราเลือกประเภทนี้ ไม่เลือกท่องเที่ยวเพราะเราเดินทางเข้าญี่ปุ่นหลายครั้งแล้วทั้งก่อนและหลังแต่งงาน เอกสารที่ต้องยื่นก็เลยน้อยค่ะ ได้วีซ่ามาสามเดือน

หลังจากได้ใบไซริวแล้ว เราก็ไปยื่นเรื่องเปลี่ยนสถานะวีซ่าที่ ตม ชินากาว่าค่ะ  พอไปถึงก้เอาใบพำนักให้เค้าดูเค้าก็เอาแบบฟอร์มมาให้กรอกสามสี่ใบค่ะ 

เอกสารที่เอาไป  ได้แก่ ใบพำนักหรือไซริว พาสปอร์ตเรา โคเซกิโทฮง 

แค่นี้ล่ะค่ะนอกนั้นก็ทำตามขั้นตอนที่เค้าบอก พอส่งเอกสารแล้วเค้าก็จะแสตมป์วันที่ที่เรายื่นขอแล้วก็เลขที่ขอ(มั้ง)บนพาสปอร์ต  จากนั้นก็รอรับโพสคาร์ดว่าให้ไปรับวีซ่าใหม่วันไหน เค้าว่าน่าจะราวๆเดือนนึงค่ะ ในโพสการ์ดจะบอกว่าเราต้องเอาอะไรไปด้วยวันนั้นรวมถึงรูปถ่าย พาสปอร์ต  

จากที่อ่านเรื่องใบต่างด้าวแบบใหม่มา ก็คิดว่าน่าจะได้รับพร้อมกับวีซ่าใหม่เลยมั๊งคะ ใครทราบช่วยยืนยันทีค่ะ

อ้อ ตอนไปยื่นเอกสารพาสามีได้วยนะคะ  แค่นี้แหละเนอะ

ตอบคุณvia iPad (mika maya)  เราส่งของทางเรือค่ะ กับเจ้าไหนเสริชหาคำตอบเราเอานะคะ เดี๋ยวจะหาว่าเราโฆษณาหรือเป็นหน้าม้าอ่ะค่ะ  ว่างๆก็มาคุยกันนะคะ เราเพิ่งมาอยู่ยังไม่มีเพื่อนเลย 

จากคุณ : มาม่าน้ำข้น
เขียนเมื่อ : 28 มิ.ย. 55 20:06:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com