Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

=จะไปเรียนญี่ปุ่น แต่ลังเลหลายๆอย่าง อายุด้วย เพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยคะ= ติดต่อทีมงาน

ทำงานที่นี่มา 12 ปีแล้ว ดีบ้างไม่ดีบ้าง ช่วงนี้เป็นช่วงที่พีคสุดๆ คืองานเข้าเยอะมาก รู้สึกเหมือนดวงเรื่องการงานจะแย่ๆ แต่นายน่ารัก ญี่ปุ่นที่ฝ่ายก็น่ารักนะคะ แต่เหมือนเขาช่วยเราไม่ได้มาก เป็นเลขาฯอยู่อะคะ

สนใจอยากไปเรียนภาษาที่ประเทศญี่ปุ่นนานแล้ว ตั้งแต่เข้ามาแรกๆ แต่ติดตรงไม่มีเงินพอ และภาระที่บ้านเยอะ กว่าจะพอมี หนี้สินน้อยลงก็ปาเข้าไปอายุ 36 แล้ว ปีนี้ บางวันตั้งใจมุ่งมั่นมากๆว่าอยากไปเรียน กะจะไปเรียนปีนึงอะคะ มากกว่านั้นกลัวกลับมาแล้วอายุ 40 จะเสียเซ้วในการหางานมากกว่านี้

แต่บางวันพอเจออะไรที่มันราบรื่น ก็นึกไม่อยากไปซะงั้น อีกใจก็กลัว กลับมาก็ 37 ย่าง 38 แล้วเนอะ บริษัทเขาจะรับเราไหมอะ หลายๆครั้งคุยกับน้องที่ไปเรียน เขาก็บอกว่าพี่ๆน่ะ เงินเดือนเยอะแล้วนะ ถ้าไปกลับมา คิดว่ามันจะได้เยอะกว่านี้เหรอ? เราก็เริ่มเอ๊ะ เหรอ? ตอนนี้เราได้แต่อังกฤษ แต่ทำงานกับญี่ปุ่นแค่ภาษาอังกฤษมันยังไม่พออะคะ ตอนนี้เรายังไม่แก่เท่าไหร่ (หน้าก็เด็ก) คนญีปุ่น นายรวมทั้งคนรอบข้างก็ไม่ได้ใครติติงเรื่องไม่ได้ญี่ปุ่น ได้ก็งูๆปลาๆ แต่เรากลัวว่าสัก 40-45 ในวันที่เราแก่แล้วจริงๆ เราไม่น่ารักแล้ว เขาจะโอเคกับเราใหม่ ถ้ามีนายญี่ปุ่นเจเนอเรชั่นใหม่ ต้องมาเจอเลขาสูงวัย แถมภาษาไม่ได้ จะกดดันไหมน้า นี่ก็เป็นอีกเหตุผลนึงที่ลังเล

เลยอยากเข้ามาขอความเห็นจากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ และกำลังใจด้วยอะคะ ว่าจะไปดีไหม ตอนนี้พื้นฐานการพูดเราก็งูๆปลาๆรู้เยอะเหมือนกันนะคะ แต่พูดไม่ค่อยออก เพราะเราทำงานกับเขา ส่วนใหญ่ต้องรีบคิดรีบพูด เลยใช้ภาษาอังกฤษแทนอะคะ แต่อยากพูดญี่ปุ่นเก่งๆบ้างจัง คิดว่าถ้าไปอยู่ที่โน่น สถานการบังคับ คงทำให้เราสามารถที่จะประติดประต่อสกิลที่มีจนชำนาญได้อะคะ ขอคำแนะนำด้วยคะ

จากคุณ : หิ่งห้อยกับดวงดาว
เขียนเมื่อ : 2 ก.ค. 55 17:33:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com