Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องสำเนียง-ฮอกไกโด-ของญี่ปุ่นครับ ติดต่อทีมงาน

ด้วยความสนใจในภาษาญี่ปุ่น(แต่ก็ยังพูดไม่ได้เลย T w T) เลยลองค้นอ่านเกี่ยวกับสำเนียงของญี่ปุ่นดู ก็เกิดไปสนใจเกี่ยวกับสำเนียงฮอกไกโด ที่อยู่ตอนเหนือของญี่ปุ่นแต่ค้น ๆ ดูแล้วก็หาเว็บที่อธิบายให้เข้าใจได้ยากเหลือเกิน ... ถ้าเทียบกับสำเนียงคันไซแล้วจะมีเว็บภาษาไทยอธิบายให้เข้าใจมากกว่าเยอะ

เลยอยากสอบถามท่านผู้รู้ว่าสำเนียงฮอกไกโด นี่ต่างจากภาษากลางของญี่ปุ่นยังไงบ้างครับถ้าอ่านเสียงเทียบกันนะครับ

vอันนี้คือเว็บที่ผมลองค้นมาอ่านดู แต่ก็ยังงงครับ T w T
http://hougen.u-biq.org/hokkaidoben.html

-ขอบคุณครับ-

จากคุณ : Dr.Snake
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 55 23:57:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com