Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนไทยในต่างประเทศไม่ใช่แมงสาบ ไม่ต้องกลัวหรือรังเกียจ ติดต่อทีมงาน

คนไทยในต่างประเทศไม่ใช่แมงสาบ ไม่ต้องกลัวหรือรังเกียจ

เรามักจะเจอกันบ่อยๆที่มีคนโดยเฉพาะเด็กๆ มาตั้งกระทู้ว่า มีคนไทยเยอะไหม น่ากลัวไหม คนไทยเรื่องมาก คบคนไทยทำให้การเรียนภาษาต่างประเทศล่าช้าและลำบาก ไม่อยากทักไม่อยากคุยด้วยเมื่อเจอกันในประเทศโดยบังเอิญ หรืออื่นๆทำนองนี้

ผมอยากขอให้ท่านที่มีประสบการณ์ในชีวิต มาเล่าเรื่องที่ดีหรือที่ประสบในต่างแดน และวิธีที่จะสังเกตว่าคนที่เจออาจจะดีหรือชั่ว หรือมาไม้ไหน พร้อมกับการป้องกัน แต่ผมไม่คิดว่าการไม่คบเสียเลยจะเป็นวิธีป้องกันที่ดีได้

สำหรับผมขอเอาย่อๆนะครับ
ผมชอบทักคนครับ สนุกดีและมักจะได้ความรู้ เมื่อวานก็ทักเด็กจีนอายุไม่น่าจะเกิน 15 ปี มากันสี่ห้าคันรถ ปรากฏว่ามาจากปักกิ่งมาทัวร์ที่อเมริกาตอนหยุดเรียน ผมเจอคนไทยเป็นต้องทักเสมอ แล้วคอยดูอากัปกิริยาว่าการตอบสนองเป็นอย่างไร จะมีการต่อความหรือไม่ หรือแค่สวัสดีแล้วก็อำลา ผมเคยทักคนไทยที่ชอปปิ้งเซ็นเตอร์ ในอเมริกา เมื่อสามสิบกว่าปีก่อน เจอกันครั้งแรกชวนกันไปที่บ้านเลย เขากลับมาเมืองสามสิบกว่าปี แล้วยังติดต่อช่วยเหลือกันอยู่เลย ครกกับสากย่อมหมุนเวียนมาพบกันจนได้ ผีกับโลงก็ต้องพบกัน

จำไว้ได้อย่างหนึ่ง โจรกับโจรจะรักชอบพอกันอย่างไร ไม่มีวันที่จะคบกันได้ยาวยืดเป็นสิบปี ถ้าเราดีพอมีความจริงใจและโชคมักจะดีพอที่จะชักชวนให้ได้เพื่อนที่ดีเข้ามาในวงจรชีวิตได้เสมอ

อีกข้อหนึ่ง ถ้าจำไม่ผิดดูเหมือนว่าประธานาธิบดี รีแกนพูดไว้ว่า Trust but verify เชื่อใจได้แต่ต้องตรวจสอบได้ ไม่เช่นนั้นจะใช้เวลามากที่จะทำให้เชื่อโดยไม่ตรวจสอบเกิดขึ้นได้

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ขอฟังความเห็นท่านอื่นบ้าง (เดี๋ยวจะกลายเป็นนักธรรมเทศนาไป)

จากคุณ : อิสวาสุ
เขียนเมื่อ : วันอาสาฬหบูชา 55 19:06:06 A:98.231.188.19 X: TicketID:105627

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com