Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะไปแลกเปลี่ยนที่โอซาก้าค่ะ ขอสอบถามข้อมูล ติดต่อทีมงาน

ไปที่มหาวิทยาลัยโอซาก้าค่ะ
อยากสอบถามดังนี้

1. เรื่องหอพัก ได้อยู่หอ Osaka University Tsukumodai International Student Domitory ค่ะ ลองหาในอากู๋ดูแล้วพบว่าไกลจากมหาวิทยาลัยพอสมควร(3.5km) ถ้าจะซื้อจักรยานสักคันไว้ขับไปเรียนจะดีไหมคะ เพราะดูถ้านั่งรถบัสต้องเสียตังรอบละ 150เยนแน่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากซื้อมือสองจะได้ถูกๆ ไม่ทราบมีที่ไหนขายบ้างคะ ราคาประมาณเท่าไร อยากได้แค่ขี่ได้ มีตะกร้าหน้าใส่ของก็พอค่ะ แต่ถ้ามีเบาะท้ายด้วยก็ไม่เลวนะ :3

(และถ้ามีใครเคยอยู่หอนี้ มาบอกเล่าเกี่ยวกับสถานที่เช่น ห้องเป็นยังไง รอบๆมีคอนบินิไหม จะขอบคุณมากเลยค่า)

2. เรื่องมือถือ ได้ข่าวว่าที่โน่นไม่มีซิม ต้องซื้อเครื่องใหม่แน่ๆ ทีนี้สงสัยค่ะว่าถ้าเราซื้อไอโฟนที่โน่น จะติดสัญญาสองปีแล้วได้ราคาลดเหมือนที่ซื้อในอเมริการึเปล่า(ไปอยู่แค่ 11 เดือน) หรือถ้าซื้อแบบทั่วไปไม่ต้องอะไรมากเอาแค่โทรเข้าโทรออกได้ แชร์เน็ตได้ ราคาประมาณเท่าไรคะ

อ้อ เรื่องโทรกลับไทยด้วยค่ะ มีแพคเกจไหนถูกๆ หรือถ้าแบบโทรผ่านสไกป์ได้จะถูกกว่ารึเปล่าคะ เคยไปอเมริกาแล้วคนรู้จักสมัครให้(เอาเบอร์เราแอดเข้าไปในไอดีเค้า) จะเป็นแบบที่ต้องใช้มือถือโทรเข้าไปหาสนง.ของสไกป์ก่อนแล้วกดเบอร์ที่เมืองไทย และสมัครยังไงคะ

3. เรื่องอะรูไบท์ค่ะ ถ้าอยากทำต้องรอ 90 วันก่อนใช่ไหมคะ ชีวิตนี้สารภาพว่าไม่เคยทำพาร์ทไทม์มาก่อนเลย แต่อยากลองทำดูเพราะค่าครองชีพที่นี่แพง ไม่อยากรบกวนพ่อแม่มากจนเกินไป เอาให้ได้สัก 50000 เยนต่อเดือนเป็นค่าขนมจะเยอะหรือน้อยไปรึเปล่า และต้องทำงานมากเท่าไรคะ (ภาษาญี่ปุ่นเราอยู่ราวๆ N5 ได้ค่ะ แต่ฟังน่าจะ N4 นอกจากนี้ค่าเทอมก็ไม่มีเพราะจ่ายที่มหาลัยที่ไทยแล้ว ส่วนค่าหอพ่อบอกส่งให้ได้ค่ะ)

4. งานส่วนใหญ่ที่เค้าเปิดให้ันักเรียนต่างชาติทำเป็นแบบไหนคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่า

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 55 22:27:12

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 55 22:25:58

จากคุณ : แสงจันทร์คืนแรม
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 55 22:15:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com