Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รถยนต์โดนชนในอเมริกา ขอคำแนะนำค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ชาวไกลบ้านทุกท่าน

เรามีเรื่องขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เป็นเรื่องที่เกิดกับเพื่อนรูมเมทชาวไทย (เรากับเพื่อนกำลังเรียนที่อเมริกาค่ะ) เพื่อนมีรถยนต์ (Toyota camry 1995) จอดไว้ในลานจอดรถของอพาร์ทเมนท์ตามปกติ เมื่อวานซืนพวกเราเห็นว่ารถเพื่อนโดนชนด้านหน้า ค่อนข้างเยินทีเดียว คู่กรณีก็อยู่หอเดียวกัน เธอพยายามจอดรถแต่เธอบอกว่ามันลื่น รถไหล เธอทิ้งกระดาษโน้ตพร้อมข้อมูล บ.ประกันของเธอเอาไว้ หลังจากติดต่อประกันและขับรถไปให้ศูนย์ซ่อมประเมินแล้ว ทางศูนย์ซ่อมบอกว่าจะซ่อมให้ พอเรากลับมาบ้านได้ไม่กี่ ชม. ศูนย์ซ่อมโทรมาใหม่ว่า ค่าซ่อมไม่คุ้มกับมูลค่ารถ เพราะเก่าแล้ว ราคา kbb สักสองพันเหรียญ ค่าซ่อมก็ราวๆนั้น กรณีนี้เราสามารถทำอย่างนี้ได้ไหมคะ

1.ยืนยันว่าจะให้ทางศูนย์ซ่อมให้ เพื่อนไม่อยากซื้อรถใหม่ เพราะซื้อรถใหม่ก็ต้องเพิ่มเงิน เราเองยังรู้สึกว่า รถเก่าแล้วก็จริง แต่มันยังขับได้ไม่งอแง ทำไมต้องยัดเยียดให้เราจ่ายเงินโดยสาเหตุที่ไม่ใช่ความผิดของเราเลย

2.ถ้าไม่ซ่อม ขอรถคืน แล้วจ่ายเงินทดแทนมาให้เรา เราจะไปหาร้านซ่อมเอง

3.กรณีนี้รถไม่ได้เสียหายแบบ totaled รถของเพื่อนจะต้องเป็น salvage หรือเปล่าคะ เหมือนทางประกันจะพูดแว้บๆ แต่เราไม่แน่ใจ

ท่าทีของประกัน (เราฟังเพื่อนมาอีกที ไม่แน่ใจ 100 % ว่าเล่าถูกแค่ไหนนะคะ) เค้าไม่อยากซ่อมเลยค่ะ ตอนนี้เซ็งมาก ซวยจากเรื่องที่ไม่ได้ก่อ

ขอบพระคุณชาวไกลบ้านมากๆค่ะ

จากคุณ : บุญล้าน
เขียนเมื่อ : 14 ส.ค. 55 22:53:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com