Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แวะมาแชร์ประสบการณ์หางานในญี่ปุ่นค่ะ ติดต่อทีมงาน

เห็นกระทู้ด้านล่างมีแชร์ประสบการณ์ทำงาน เลยตั้งกระทู้นี้มาเพื่อแชร์ประสบการณฺหางานค่ะ

แม้จะเป็นคนล่ะสายงานกันแต่ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่กำลังหางานอยู่ไม่มากก็น้อยนะคะ ตอนนี้เราเป็น 2D ดีไซน์เนอร์อยู่ บ อนิเม แห่งนึงในญี่ปุ่นค่ะ

เรางานที่เราหาจะเป็นงานด้านสายเกมส์ อนิเม และดีไซนฺ์ค่ะ ก่อนอื่นเราจบคณะ

มังงะ อนิเม เอกคาแรคเตอร์ดีไซน์ มาจาก รร เซมมง แห่งหนึ่งค่ะ

ความสามารถเราบอกตรงๆว่า อยู่กลางๆในคลาสที่เรียน งานสายนี้จะเน้น

ฝีมือและความสามารถค่ะ ถ้าเมพจริงๆอะไรจริงก็ไม่ต้องคิดมาก

และอาจจะไม่ลำบากมากเท่าไหร่ เราเริ่มหางานตั้งแต่อยู่เริ่มประมาณ

เดือน10 (เรียนจบเดือนสามของปีถัดไป) กว่าเราจะได้งานก็ เดือน 7 ปีนี้ค่ะ

เราพยายามหางาน ทั้งหมด 55 บ โชคดีที่มาได้ที่ 55 พอดี

การหางานช่วงแรกๆ นี่เปิดตู้ จม มา เจอ จม ปฏิเสธทุกวันจนเป็นโรคจิต ตอนเปิดตู้เลยค่ะ

(เพราะตอนสมัคร เราสมัครพร้อมกัน 4-5 ตอนปฏิเสธเลยมาพร้อมกัน)

จากนั้นก็เริ่มชิน จนกลายเป็นความมันส์เวลาอ่าน จม ปฏิเสธ และการรอดูว่า บ ที่สมัครไปคราวก่อน

จะใช้แบบพรอมการปฏิเสธ แบบไหนมา ก็กลายเป็นงานอดิเรกใหม่เราไป (การหางานทำให้คนเป็นโรคจิตได้)

งานสายเราเวลาสมัครงานต้องส่งพอร์ทไปค่ะ ค่าปริ๊นพอร์ทแพงเอาเรื่องอยู่เราเสียดายเงินมากก

เพราะบาง บ ก็ไม่คืนพอร์ท จากนั้นเราเลยเริ่มหางานในเน็ท แบบที่ เขียนแนะนำตัวผ่านเน็ตก่อน

แล้วค่อยส่งพอร์ท งานอดิเรกเราจากการอ่าน จม ก็เลยกลายเป็น อ่านอีเมล์ปฏิเสธไปแทน

จากที่บอกไปค่ะ ว่าเราไม่ได้มีฝีมือดีขนาดนั้น-*- 30 บแรก เราตกตั้งแต่เค้าดูผลงานเรา

ยังไม่โดนเรียกไปสัมภาษณ์เลยสักครั้ง บางทีก็ตกตั้งแต่เค้าอ่านชื่อเรา(ไม่เอาคน ต่างชาติ)

เพื่อนสาวชาวเกาหลีวัย20เราเค้าได้งานตั้งแต่เรียนไม่จบเพราะเค้าเมพมากกกก

ส่วนยัยไม่เมพแถมอายุมากอย่างเราก็ต้องตะลุยต่อไป เราพยายามพัฒนา พอร์ทเราทุกรอบที่เราตกค่ะ

(รอบนึ่งส่งไปสักสิบ บ )

ความพยายามเราเริ่มเห็นผล พอมา บ ที่ 40กว่าๆ เราเริ่มถูกเรียกไปสัมภาษณ์หลายที่ค่ะ

จากตอนแรกที่ตก ที่ผลงาน ก็กลายเป็นตกที่สัมภาษณ์(จะดีใจดีไหมนี่) จากนั้นก็เริ่ม มี บ ให้ลองทำงาน

ประมาณเหมือนเป็นข้อสอบมาให้ เอาไปทำ แล้วส่ง แล้วเราก็ตก ฮาๆ

จากนั้น ไม่นาน โชคก็เข้าข้างเรา เราดันมี บ เรียกตัวพร้อมกัน สอง บ คือ เกือบซวยเหมือนกันค่ะ

ทั้งสอง บ ไม่เคยรับคนต่างชาติมาก่อน บ แรกที่เรา ตกลงไปอ่ะ พอเราให้ รร คุยกับทางเค้า

เรื่องเอกสารต่อวีซ่า เค้าหายไปเลยอ่ะ คือ เท่าที่จากการติดต่อ เค้าไม่เคยรู้ว่ารับคนต่างชาติจะ

ยุ่งยากขนาดนี้ เพื่อนๆ ระวังด้วยนะคะ ไป บ ที่ไม่เคยรับคนต่างชาติมาก่อนและเค้าไม่สนใจเรื่องขั้นตอน

อาจจะโดน ยกเลิกสัญญากลางอากาศแบบเราได้ โชคดีที่เราได้อีก บ ด้วยเป็น บ ที่เราทำงานอยู่

บ นี้เค้าก็ไม่เคยรับคนต่างชาติเหมือนกัน แต่ วันที่เค้าเรียกเราไปคุยเรื่องสัญญา เค้าหาข้อมูล

เกี่ยวกับการจ้างคนต่างชาติอะไรมาดี จนเราไม่ต้องเหนื่อยพูดอะไรเลย แถมเค้าบอกเราอีกว่าถ้า

เราโอเค เค้าจะติดต่อทนายให้ดำเนืนเรื่องวีซ่าทันที เรียกว่าเราอยู่เฉยๆ เตรีบมเอกสารของเรา

นิดหน่อย แล้วทางเค้าไปยืนเรื่องให้เราหมดเลย เราไม่ต้องเหนื่อยอะไรเลยค่ะประทับใจมาก

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 55 19:44:18

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 55 19:39:01

จากคุณ : afternoon_silent
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 55 19:36:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com