Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หาทุนเรียนต่อ ปริญญาเอก ทำไง ติดต่อทีมงาน

คือตอนนี้เรา 32 แล้ว แต่อยากเรียนปริญญาเอก สาขา บริหาร หรือไม่ก้อพวกเศรษฐศาสตร์ พวกนี้ มีประสบการณ์ทำงานแล้วร่วม จะ 10 ปี และสอบได้ toefl 81
วันนนั้นอ่านหนทางสู่การเรียนเอก ที่ญี่ปุ่นของคุณเหมียว แต่ก้อยังงง อยู่ว่า เราต้องนำเสนอตัวเองยังไงเหรอในการรับทุนจากมหาลัยที่ญี่ปุ่น ภาษาญีุ่ปุ่นเราไม่ได้เลย คือเคยเรียนตอนมหาลัย แต่ลืมไปหมดแล้ว เราอยากสมัครทุนตอนนนี้แล้วอ่ะ เลยอยากถาม
1. มันต้องล่าทุนยังไงบ้างเหรอ อ่านมาแล้วหลายรอบ แต่ยังงงอยู่
2. ทั้งตรี (จบ วิดวะไฟฟ้า) โท (จบ MBA) ก้อจบมานานแล้วทั้งคู่ แทบไม่เคยกลับไปหาอาจารย์เลย แบบนี้จะต้องให้เซนใน recommendation ยังไงบ้าง
3. มีปัญหายังไม่อยากให้ที่ทำงานรู้ จะทำไงได้บ้าง เพราะบางอันมีให้ขอใบแนะนำจากหัวหน้าด้วย หรือใช้หัวหน้าเก่าๆ ที่อื่นได้เป่าว
4. ที่มีคุณเหมียวบอก ให้ส่ง research plan ไปหาที่อ. ที่ญี่ปุ่น เพื่อหาอ.ที่ปรึกษานี่ มันทำไงเหรอ เห้นบอกว่า ส่งไปปุ๊บ อ.มีออกค่าใช้จ่ายให้มาลองเรียนด้วย .. ดีจัง
5. คือเราโง่มากก แต่อยากรู้ว่า การสมัคร U นี่ มันต้องทำไงบ้าง คือตอนนี้ยังงงอยู่ ว่าเราควรทำไงบ้าง
6. ถ้ามีใครพอแนะนำทุนไรได้บ้าง .. ก้อดีค่ะ หามาแต่ละอย่าง ไม่อายุเกิน ก้อ toefl ต้องได้เยอะกว่านี้ แต่ถ้าเอาแบบ profile ที่ตัวเองมีอยู่พอจะไปสมัครที่ไหนได้บ้าง ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ .. ไม่ต้องไปญี่ปุ่นก้อได้ค่ะ แต่ได้ญี่ปุ่น และมีเงินเดือนในแต่ละเดือนสูงในระดับนึงก้อดีค่ะ เพราะอยากส่งกลับมาให้ที่บ้านได้ ด้วยค่ะ ... ยังไงขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

จากคุณ : แวววัน
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 55 14:01:13 A:203.4.160.15 X: TicketID:239032

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com