Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาถึงทางเเยกอีกครั้งในชีวิตเเล้วค่ะ รบกวนขอความคิดเห็นของเพื่อนๆพี่ๆห้องนี้หน่อยนะคะ ติดต่อทีมงาน

เรากำลังเรียนคณะสัตวเเพทย์ในประเทศไทยค่ะ เเล้วปีนี้ก็เป็นปีสุดท้ายเเล้วอีกไม่กี่เดือนก็จะเรียนจบ
เเล้วเเพลนของเราที่คิดไว้มีอยู่3ทางค่ะ
คือ 1. ทำงานในโรงพยาบาลสัตว์ในประเทศไทย
    2. เรียนต่อด้วยการชิงทุนของสหภาพยุโรป เเต่ว่าสาขาที่มีให้เลือกเราไม่ได้ชอบอะไรมากมายเเค่เรียนได้เฉยๆ เเต่ทุนเป็นทุนที่ออกให้ทุกอย่างค่ะ
    3. อันนี้คืออันที่เราอยากทำที่สุดเเต่ก็น่าจะยากที่สุดเหมือนกัน คือ เราอยากทำงานเป็นสัตวเเพทย์ที่อเมริกาค่ะ เท่าที่เคยอ่านมาก็คือต้องไปสอบบอร์ดของเค้าให้ได้ ซึ่งรัฐที่เราอยากอยู่คือเเคลิฟอเนียร์ค่ะ เราไม่ได้อยากจะไปขุดทองหรือหวังอะไรมากมายนะคะ เเค่เราเคยไปอยู่ที่รัฐนี้มา(มีญาติอยู่ที่นั่น) เเล้วเราชอบที่นั่นมากๆ ทุกๆอย่างดูตรงกับไลฟ์สไตล์เรามาก เเล้วก็คิดว่าอยากเรียนต่อเฉพาะทางด้านมะเร็ง ซึ่งทางบ้านเราก็ไม่ได้รวยอะไรมากมายเลยอยากเก็บเงินเรียนต่อด้วย เเต่ไม่ได้รีบร้อนอะไรค่ะอยากทำงานหาประสบการณ์ไปก่อน เราทราบว่าเรียนจบที่่ไทยจะไปเป็นสัตวเเพทย์ที่นั่นมันยากมาก เเต่เราก็จะพยายามให้ถึงที่สุดที่เราสามารถทำได้ เลยอยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆในที่นี้ว่าพอมีเเนวทางที่จะเเนะนำไหมคะ หรือว่ามีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง ตัวเราเองไม่รู้จะไปถามกับใครดีเพราะเท่าที่ถามส่วนใหญ่ก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้นะคะ ^/\^

จากคุณ : Seabirdandsky
เขียนเมื่อ : 24 ส.ค. 55 08:10:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com