Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ขอคำปรึกษาคะ]พี่สาวเรียนที่อเมริกามา 7 ปีแต่มีแนวโม้มว่าจะเรียนไม่จบเพราะทุนหมด ติดต่อทีมงาน

ต้องขอออกตัวว่าเป็นเรื่องของพี่สาว เราจะเล่าคร่าวๆพอให้ได้ทราบปัญหา พี่เราไม่สะดวกพิมพ์ภาษาไทยค่ะ
แต่เดี๋ยวเราจะให้log in นี้พี่สาวมาเพิ่มเติมรายละเอียด และหากท่านใดพอมีหนทางแนะนำแก้ไขหรือช่วยเหลือ
เราค่อยให้รายละเอียดเพิ่มเติมเป็นการส่วนตัวภายหลังนะคะ

พี่สาวได้ทุนเรียนจากรัฐบาลไปเรียน โท-เอกที่อเมริกาตั้งแต่ปี 49
เริ่มแรกไปเรียนที่ Connecticut เรียนcoursework ปีครึ่งพี่เราสอบได้คะแนนดีมาก (ถ้าจำไม่ผิดได้คะแนนเต็มและบวกเพิ่มให้)
ทางมหาวิทยาลัยที่Connecticut ก็ให้ผ่านไม่ต้องเรียนโท และแนะนำให้ย้ายไปเรียนเฉพาะทางที่อีกรัฐหนึ่ง
เพราะมีAdvisorเฉพาะทางอยู่ พี่สาวเราจึงเปลี่ยนมาเรียนที่ใหม่ เพื่อเริ่มเรียนปริญญาเอกเลย

แต่ปัญหาเกิดจากเรียนที่ใหม่นี่แหละค่ะ แรกๆพี่เราก็ลงเรียน coursework ป.เอกปกติและเริ่มทำLab  
Advisorของพี่สาวเราให้พี่ทำแต่Labไม่ยอมให้ทำงานพิเศษข้างนอกเพิ่มเติม พี่เราก็ยอม...
ทำLabอย่างเดียวมาตลอด จนปีที่แล้วได้เวลาจบงานจบก็มี แต่ก็เหมือนเขาจะไม่ยอมให้จบ
ไม่ว่าจะผลLab ที่แก้แล้วแก้อีกเหมือนไม่มีเหตุผล เอางานพี่สาวเราไปpresent ให้พี่เราทำLab ให้เขา เหมือนยื้อพี่เราไว้
(เรื่องตรงนี้ค่อยให้รายละเอียดเพิ่มเติมภายหลังนะคะ เพราะเยอะมากค่ะตลอดสามสี่ปีที่พี่เราโทรมาระบายให้เราฟังว่าเครียด และท้อแท้ขนาดไหน)

ประมาณเมื่อปีที่แล้ว ด้วยว่าพี่สาวเราเรียนข้ามปริญญาโทมาเลยทำให้การนับระยะเวลาจ่ายทุนลดลง
แต่Advisorก็ไม่ยอมปล่อยพี่เราไปไหน และไม่หาทางช่วยเหลือพี่เราเลย โชคดีว่าตอนนั้นมีคนแนะนำให้ตัดงานมาทำโทสักส่วน
และAdvisor ก็จะอนุมัติให้จบเลยเพราะยังไงก็เป็นงานที่ proof มาแล้ว(เตรียมตีพิมพ์ปริญญาเอก)
แต่พี่เราต้องทำLabต่อที่นั้นอีก 1-2 ปีตามเวลาทุนที่ขยาย

แต่แม้จะทำโทเพิ่มเพื่อขยายระยะเวลารับทุนแต่เขาก็เริ่มนับตั้งแต่พี่เราเรียนที่ Connecticut อยู่ดี

เทอมที่ผ่านมาคือเทอมสุดท้ายที่รัฐบาลจะจ่ายทุนให้พี่เรา  Advisorคนนั้นก็ยังไม่ยอมให้พี่สาวเราจบสักที
หาเรื่องแก้นั่นแก้นี่ ทั้งงานทำโท ทั้งทำเอก ทั้งๆที่โทพี่สาวเราก็สอบปากเปล่าผ่านหมดแล้วเหลือเล่มขั้นสุดท้าย
คณะกรรมการสอบก็ไม่มีปัญหาอะไรหรือให้แก้ไขอะไรเลย แต่Advisor พี่สาวเราเขาก็ยังให้แก้ไข
(แก้กลับมาพี่สาวเราบอกไวยากรณ์ภาษาอังกฤษยังผิดเลยไม่รู้ว่ายังไง วนไปวนมา) สรุปแตะถ่วงงานทำโทไปเป็นปี

การที่advisor คนนั้นยังไม่ยอมปล่อยพี่สาวเราทั้งๆพี่สาวเราก็บอกว่าทุนหมดก็ยังไม่ให้พี่สาวเราไปทำงานพิเศษข้างนอก
และเขาบอกว่าจะให้พี่สาวเราทำงานที่ Lab และให้เงินเป็นชั่วโมงแทน
แต่ตอนนี้จะจ่ายเงินเทอมใหม่แล้ว และAdvisorคนนั้นก็ไม่จ่ายเงินให้พี่สาวเราอย่างที่รับปากไว้สักที
มาถึงตรงนี้พี่เราเขาเครียดมากเลยคะ เงินก็ไม่มี ทุนก็หมด เรียนก็ไม่จบ
ก็เลยอยากขอคำแนะนำค่ะว่า

1. จะคุยกับAdvisor คนนี้ว่ายังไงดี เราว่าเขาแล้งน้ำใจมาก เหมือนหลอกใช้พี่สาวเรามาเป็นปีๆ (เป็นคนเอเชียเหมือนกันแท้ๆไม่น่าทำกันได้)
2. มีหน่วยงานไหนหรืออะไรพอร้องขอความช่วยเหลือได้บ้างคะ พี่เราปรึกษาหน่วยงานต้นสังกัดเขาแนะนำว่าอาจต้องกลับมาเขียนผลที่เมืองไทย
อย่างนี้แล้วมีทางเลือกอื่นที่ดีกว่านี้ไหมคะ เมื่อเป็นแบบนี้ก็เหมือนกับว่าพี่เราไปเรียนตั้ง 7 ปีแต่ไม่มีปริญญากลับมาสักใบ ด้วยความเห็นแก่ตัวของคนบางคน

ตอนนี้พี่สาวเราเครียดมากค่ะ ตัวเราเองก็ให้คำปรึกษาเป็นสาระไม่ค่อยได้ เลยบอกพี่ว่าจะมาขอคำแนะนำในห้องนี้
ใครพอมีทางออกแนะนำด้วยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

เขียนไปเขียนมา ยาวมาก ต้องขออภัยด้วยค่ะ แต่เราขอรับประกันอย่างหนึ่งว่า พี่สาวเราเขาเป็นคนขยันมากและเป็นคนดีมากๆด้วย
ดังนั้นเราเชื่อว่าเรื่องที่เกิดขึ้นกับเขาคงไม่ใช่เพราะเขาขี้เกียจหรือไม่ฉลาด หรอกคะแต่เกิดด้วยเหตุผลอื่นมากกว่า

แก้ไขเมื่อ 30 ส.ค. 55 11:45:45

จากคุณ : ยืนงงในดงแมว
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 55 11:05:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com