Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปเรียนที่อังกฤษ 1 ปี เสียค่าใช้จ่ายในการกินอยู่ประมาณเท่าไหร่คะ? ติดต่อทีมงาน

คือว่าเราอยากจะไปเรียนปริญญาโทที่อังกฤษในปีหน้าค่ะ กำลังดูข้อมูลเกี่ยวกับมหาลัยที่สนใจที่จะยื่นออฟเฟอร์ค่ะ ตอนนี้ในตัวเลือกของเรา มีมหาลัยทั้งในและนอกลอนดอน

ตามแพลนที่ได้คิดไว้ ถ้าหากได้ออฟเฟอร์จากมหาลัยในลอนดอน ก็จะไม่เสียค่าที่พัก หรือเสียน้อย เพราะอยู่บ้านคนรู้จักไม่ได้เสียค่าเช่า(ช่วยเหลือค่าไฟ น้ำ แก๊สค่ะ) สำหรับกรณีนี้ค่ากินอยู่ น่าจะตกประมาณปีหรือเดือนละเท่าไหร่คะ เอาประมาณว่าไม่ได้ฟุ่มเฟือย แต่ก็ไม่ได้ประหยัดสุดขีด แบบว่ากินเล่นเที่ยวเล่นได้เป็นครั้งคราวค่ะ

แต่ถ้าได้ออฟเฟอร์จากมหาลัยนอกลอนดอน ก็จะมีค่าที่พักเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ค่ากินอยู่+ค่าที่พัก น่าจะประมาณเท่าไหร่คะ

เราตั้งงบประมาณคร่าว ๆ เอาไว้ 3 แสนบาทสำหรับค่าใช้จ่าย+ค่าที่พัก(ในกรณีที่ได้อยู่นอกลอนดอน) โดยที่เราจะไม่ทำงานพิเศษเพิ่ม ไม่ทราบว่าน่าจะพอมั้ยคะ?

ขอให้เพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์ หรืออาศัยในอังกฤษช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ ^^

จากคุณ : min
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 55 11:19:52 A:110.164.182.66 X: TicketID:374882

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com