Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วีซ่าคู่หมั้นอเมริกาใช้เวลานานเป็นปีๆ เลยเหรอคะ รบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ ติดต่อทีมงาน

เรากับแฟนเป็นคนไทยค่ะ คบกันมาเจ็ดปีแล้ว เจอกันทุกปีที่ไทย ต้นปี 2011 แฟนบอกว่าจะทำวีซ่าคู่หมั้นให้ ยื่นเอกสารไปแล้ว โดยการจ้างทนายที่นิวยอร์ก (แต่เค้าบอกต้องไปทำเรื่องที่ฟิลาเดลเฟีย??? ก็เลยนานมาก และเค้าบอกว่าที่นิวยอร์กคนทำเรื่องเยอะมากๆๆๆ) เค้าได้จ่ายค่าทนายไป 1,600 เหรียญแล้ว แต่จนถึงตอนนี้ ยังไม่มีอะไรเคลื่อนไหวเลยค่ะ

ถามเค้าทีไรก็บอกว่าให้เรารอๆ บางคนนานเจ็ดแปดปี โอ้ว นานไปไหม ตอนที่อ่านจากเว็บต่างๆ ขั้นตอนแรกมันน่าจะประมาณเดือนนึงเองหรือเปล่าคะ ที่ทางโน้นจะส่งเรื่องให้เราดำเนินการต่อ

เห็นแฟนบอกว่าทนายของเค้าขอเอกสารทางการเงิน หลักฐานต่างๆ ของเค้าไปหมดแล้วด้วย ซึ่งทางเค้าสามารถ Support เราได้แน่นอน ส่วนเราเองก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยค่ะ พนักงานบริษัททั่วไป ไม่เคยต้องโทษ ไม่เคยมีปัญหาอะไรกับทางการ ดูไม่น่าจะใช้เวลานานขนาดนี้

และที่งงอีกอย่างคือ เค้าบอกว่าเอกสารไม่ต้องใช้ตัวจริงก็ได้ เพราะเอกสารของเราทั้งหมดที่เค้าใช้ยื่นเป็นสำเนาถ่ายเอกสารทั้งหมดเลยค่ะ

รู้สึกว่ามันนานจนไม่แน่ใจชีวิตแล้วค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

จากคุณ : งงค่ะ
เขียนเมื่อ : 20 ก.ย. 55 10:49:38 A:119.46.160.165 X: TicketID:304197

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com