Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนไทยเวลาทำงานร้านอาหารเมืองนอก เป็นยังไงกันบ้างคะ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้เรามาเรียนภาษาอยู่เมืองนอกและทำงานร้านอาหารไปด้วยค่ะ เป็นร้านฝรั่งแบบแซนวิส แต่เจ้าของเป็นคนไทย ก่อนเริ่มงานพี่เจ้าของย้ำว่าห้ามกินอะไรบ้าง ซึ่งมีอยู่ 2-3 อย่าง (ส่วนใหญ่ก็ของที่มียี่ห้อ เช่น เบอเกอ น้ำอัดลม นักเก็ต) ส่วนที่เหลือใครอยากกินไรกินเลยตราบใดที่ไม่แอบเอากลับบ้าน

มีอยู่วันพอลูกค้าซา เราก็หยิบเค้กชิ้นเล็กๆมากิน เป็นเค้กแคร็อท เพื่อนร่วมงานคนไทยคนหนึ่งรีบพูดขึ้นมาว่า 'คุณแป้ง (เจ้าของร้าน) บอกให้กินได้หรอ '

เรางงมาก เจ้าของร้านไม่ห้าม แต่ทำไมเค้าห้ามคะ หรือเค้าจะรู้ว่าเจ้าของร้านไม่ได้ห้ามเค้กแบบสไลด์เดียว เลยอาศัยเป็นช่องโหว่ในการตำหนิ(แต่เราก็เอาเค้กชิ้นนั้นไปเก็บนะคะ ไม่ได้ทู่ซี้กินต่อ)

จะว่าเพื่อนร่วมงานคนอื่นๆแอบเอาเรื่องไปเม้ากับผู้หญิงคนนี้ แล้วเจ้าของร้านสั่งให้จับตาดูเราเป็นพิเศษก็ไม่น่าใช่ เพราะเมื่อก่อนเคยมีเรื่องคนแอบเอาของออก เจ้าของร้านยังมาคุยกับเราเป็นการส่วนตัวแล้วให้ติ๊บเราเป็นพิเศษ ประมาณว่าฝากเป็นหูเป็นตาแทน เราก็กล้าพูดได้ว่าเจ้าของร้านก็ไว้ใจเราไม่น้อยไปกว่าใครในร้าน

เพื่อนร่วมงานคนนี้ดูไม่ให้เกียรติกันยังไงก็ไม่รู้ (ตอนเราจะขอแลกเศษเหรียญเป็นค่ารถเมล์ เพราะประเทศที่เราอยู่ เขาไม่ทอน เราก็บอกเพื่อนคนนี้ก่อนนะคะแล้วค่อยเดินไปแลก แต่ไม่วายเขายังเดินมามอง คงกลัวว่าเราจะขโมยตังค์ในเก๊ะ

แล้วมีอยู่ที เราฟังสำเนียงลูกค้าไม่ออก เขาก็ไม่ช่วยเรารับออเดอร์ทั้งที่เขาเคยไปอยู่มาหลายประเทสแล้ว ภาษาเป๊ะมากๆ เขาให้เหตุผลว่าเราเป็นคนปรับออเดอร์มา เราก็ต้องเป็นคนเคลียร์เอง คนอื่นไม่เกี่ยว) เราเสียความรู้สึกมาก บอกตรงๆ

หรือเขาถือว่าทำงานเก่งกว่าและได้ชั่วโมงทำงานมากกว่า เลยข่มนิดๆ

จากคุณ : กุ้งเทมปุระ
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 55 13:13:10 A:125.24.41.121 X: TicketID:334207

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com