Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พาสปอร์ตจะหมดอายุ เดือน6ปีหน้า กลับไทยปลายปีนี้ไปต่อพาสปอร์ตยังงัยคะ ให้ไม่กระทบกับ visa กลับญี่ปุ่น ติดต่อทีมงาน

ตั้งใจว่าจะกลับบ้านค่ะ พอมาเปิดดู passport อ้ายยะ จะหมดอายุแล้วอ่ะ  หมดมิถุนา ปีหน้า  
แผนการกลับไทยคือ ต้นเดือน ธันวาค่ะ ( เลื่อนจากพฤศจิกาไปกลับธันวาเพราะเพื่อนแต่งงานพอดี )

จำเป็นไหมคะที่ passport จะต้องมีอายุมากกว่า 6 เดือนถึงจะเข้าญี่ปุ่นได้
แล้วถ้าจะต่อ passport ใหม่ที่ประเทศไทย(สถานฑูตไทย9,000¥/7อาทิตย์ นานเกิ้น  ) ก่อนหมดอายุ ซัก 7 เดือน เค้าจะให้ต่อไหมคะ

ถ้า กรณีต่อได้
เราต้องให้เค้า endorsement visa ญี่ปุ่น ด้วยไหมคะ
แล้วเวลากลับเข้าประเทศ ญี่ปุ่น จะมีปัญหาไหมคะ  อันนี้ไม่เข้าใจค่ะ
( มี visa usa 10ปี ต้องไปให้เค้า endorsment เพื่อรักษาสิทธิ์ อยู่ด้วยค่ะ)

รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 15 ต.ค. 55 07:41:37

จากคุณ : Nong-Ngek
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 55 07:37:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com