Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนปฏิเสธVISAอเมริกามาครับ ทำยังไงดีเครียดครับ ติดต่อทีมงาน

ขอคำแนะนำครับ

เรื่องของเรื่องคือ
ผมจะไป อเมริกาครับในช่วงปลายปี ประมาณ3 อาทิตย์ไปกับพี่ที่รู้จักอีกคนนึงอีกคนหนึ่งที่เค้าเป็นคนไทยเคยไปเรียนที่อเมริกาและจบมาทำงานที่นั่นก็เลยได้เป็นcitizenที่นั่น ผมจึงเลือกไปกะเค้าเพื่อจะๆด้แนะนำทางไปได้สะดวก
และผมมีเพื่อนเรียนโทอยู่ที่นั่นด้วย
เลยมีแพลนว่าถ้ามารัฐที่เพื่อนอยู่ก็จะไปพักอพาร์ทเม้นของเพื่อน แต่ถ้าไปเที่ยวที่อื่นก็จะไปพักโรงแรมตามปกติครับ
ตัวผมเพิ่งเรียนจบทำงานมาประมาณปีกว่าๆแล้ว และมีใบรับรองทำงานพร้อม
รวมถึงstatementก็ให้ที่บ้านโอนมาให้1เดือนก่อนจะสัมภาษณ์ เป็นตัวเลขประมาณ2XX,XXX

ทีนี้ตอนสัมภาษณ์เป็นแบบนี้ครับ

เจ้าหน้าที่: ไปทำไรที่นั่น
ผม:ไปเที่ยวครับ
จนท: ไปไหนบ้าง
ผม: NY Boston
จนท:ไปช่วงไหน
ผม: 15Dec-5Jan,13
จนท:เคยไปไหนบ้าง
ผม:ฮ่องกงปีละครั้ง
จนท: ทำงานที่ไหน
ผม:บลาๆๆๆๆ
จนท:เงินเดือนเท่าไหร่
ผม:25XXX
จนท:ไปกับใครกี่คน
ผม:กับเพื่อนอีก1คน
จนท: เชคในระบบ ใช่เพื่อนคนนี้ไหมนายXXX
ผม:ป่าวครับ เพื่อนคนนี้เป็นเพื่อนที่อยู่ที่อเมริกาเรียนโทอยู่(ผมกรอกชื่อเพื่อนที่อยู่ในอเมริกาในds160)
จนท:เพื่อนคุนนาย XXXเปลี่ยนชื่อมารึป่าว
ผม:ผมจำๆได้ว้าเพื่อนเคยเปลี่ยนชื่อนานแล้วตั้งแต่อยู่มัธยมเลยบอกว่าเคยเปลี่ยนแต่จำชื่อเก่าไม่ได้
จนท:ไล่ถามว่าชื่อ เอไหม บีไหม ซีไหม
ผม:ไม่ใช่ครับผมจำไม่ได้
จนท:แล้วไปกับใคร
ผม:ไปกับนายY (ที่เคยบอกตอนต้นว่าเค้าเป็นcitizen). แต่ผมบอกชื่อจริงไปไม่ได้บอกนามสกุลเพราะผมจำนามสกุบลพี่Yไม่ๆได้
จนท:นายY คือใครรู้จักได้ไง และอายุเท่าไหร่
ผม:บลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
จนท:เค้ามีวีซ่ายัง
ผม: เค้าไปเรียนและทำงานที่นั่นนานแล้วเค้าน่่าจะมีวีซ่าถาวร
จนท: นั่งพิมมมมอยุ่นานมากและถามอีกว่าเค้าเปลี่ยนชื่อรึป่าว
ผม:ไม่ทราบครับ ไม่น่าเปลี่ยน
จนท:เค้าชื่อนี้แน่ใช่ไหม...และพิมอยุ่อีกนานนนนมากกกก
ผม:ใช่ครับชื่อนี้
จนท: นั่งพิมอะไรสักอย่างเมือนค้นหานานกกกก และบอกว่าเสียใจด้วยหลักฐานไม่เพียงพอให้กลับมาใหม่อีกครั้ง
ผมเสียใจมากที่ไม่ได้ขอถ่ายpassport บัตรประชาชนพี่Yเค้าไปให้จนทดูอ้างอิงเพื่อหาข้อมูล
สิ่งที่เจ้าหน้าที่ดู
จนทขอดูแค่ ใบรับรองบริษัทvisaแค่นั้น

(Pointนี้ จากที่ถามพี่Yตอนหลัง พี่บอกว่าพี่เค้าเป็นus citizen จึงไม่มีvisa...ผมไม่ได้แจงจนทครับว่าพี่เปนcitizen เพราะผมไม่รู้ )

1.ผมควรทำอย่างไรดีครับจากเหตุการณ์ครั้งนี้
2.ผมพลาดหรือทำอะไรผิดไป เหตุผลเค้าปฏิเสธ ผมคือเรื่องเพื่อนที่เค้าพยายามหาข้อมุลหรือเปล่า และเรื่องพี่Yรึป่่าวที่เค้าหาvisaไม่เจอรึป่าว
3:เค้าจะบันทึกข้อมุลครั้งนี้รึป่าว แล้วเค้าจะใช่ข้อมุลนร้มาถามครั้งหน้าไหม
4:ถ้าผมไปสัมภาษณ์ครั้งหน้าผมต้องทำอะไรเพื่อกันเค้าถามบ้าง
5: ถ้าผมสัมภาษณ์ครั้งหน้า ผมเปลี่ยนแปลงรายละเอียดได้ไหม โดยไม่ต้องแจ้งว่าพักกับเพื่อนหรือแจ้งว่าไม้รุ้จักใครที่นั่น และไปหาโรงแรมเอง และแจ้งคนที่ไปด้วยว่าเป็นคนอื่นไม่ใช่พี่คนนี้
ผมสามารถแจ้งอีกข้อมุลได้ไหมในการสัมภาษณ์รอบสอง ที่ผมถามแบบนร้เพราะว่า ผมเหนคนในพันทิปคอยบอกว่าให้แจ้งว่าไม่รุ้จักใครที่นั่น แต่ผมด้วยความซื่อและอยากบอกตามความจริงจึงบอกไปตรงๆ

รบกวนช่วยด้วยครับ

คิวเดือนนี้ยังว่างอีกไหมผมอยากกลับไปอีกครั้งมาก

จากคุณ : dabeach
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 55 19:18:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com