Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามข้อมูลการเริ่มต้นใช้ชีวิตที่อเมริกา (เช่น ซื้อซิม/มือถือ, ทำบัตรเครดิต, อื่นๆ) ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ เราจะไปใช้ชีวิตที่อเมริกาสักพักน่ะค่ะ อยากทราบว่า..

1) ตอนนี้เราใช้ iPhone4s เครื่อง Dtac เราควรเอาเครื่องไปใช้ที่นู่นแล้วซื้อซิมใหม่ก็เพียงพอ หรือว่าซื้อเครื่องใหม่ซิมใหม่เลยจะดีกว่าคะ? เราใช้อะไรก็ได้ค่ะ iPhone, Samsung, etc. แต่ไม่แน่ใจว่า promotion smartphone ที่นู่นจะแพงมากมั้ย แล้วก็ contract ยาวนานมากมั้ย ใครพอทราบ promotion มือถือของที่นู่นรบกวนบอกรายละเอียดเรานิดนึงนะคะ ไม่มีข้อมูลเลย แล้วถ้า promotion smartphone แพงกว่ามาก หรือเราใช้มือถือธรรมดา+iPad จะดีกว่าอะคะ

2) การทำบัตรเครดิต บัตรATM ต้องใช้อะไรบ้างคะ หลักฐาน เอกสาร ต้องมีสลิปเงินเดือนอะไรประมาณนี้แบบบ้านเราหรือเปล่า มีแบงค์ไหนแนะนำมั้ยคะ อยากไว้รูดค่าใช้จ่ายสารพันต่างๆตอนอยู่ที่นั่น เรามีใบเขียว+SSN เราสามารถทำกับแบงค์ที่นู่นได้เลยมั้ยคะ ถ้าเป็นของไทยปัจจุบันที่ถืออยู่ จะเป็น Visa ของ SCB กับ Amex ค่ะ ควรใช้ของปัจจุบันหรือว่าสมัครใหม่แบงค์ที่นู่นดี บางกรณีเผื่ออยากให้ทางบ้านโอนเงินมาให้เพิ่มเติมด้วยน่ะค่ะ

3) กรณีที่เราสามารถทำบัตรเครดิตกับแบงค์ที่นู่นได้ ช่องทางการชำระเงินเหมือนบ้านเรามั้ยคะ เช่น หักเงินเลยผ่านบัญชี, ทำผ่าน iBanking ?

4) มีอะไรอื่นๆอีกที่ควรทำเมื่อไปถึงนอกเหนือจากนี้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

5) อันนี้นอกเรื่อง ถ้่าเราืำทำงานร้านอาหารและเราโดนหักภาษี (เนื่องจากมีใบเขียว) ทางร้านจะเป็นฝ่ายทำเรื่องหักภาษีให้เราเองใช่มั้ยคะ?

ขอบคุณมากๆๆๆๆค่ะ

จากคุณ : Wonder Girl
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 55 00:39:17 A:115.87.74.66 X: TicketID:188389

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com