Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนไทยที่เวลาไปต่างแดนมีคนถามว่ามาจากไหนเวลาแนะนำตัวว่ามาจากกรุงเทพฯประเทศไทย ติดต่อทีมงาน

เวลาบอกมา I come from Bangkok, Thailand.
ฝรั่งเค้าอมยิ้มหรือขำๆ ไหมครับ
เพราะเวลาออกเสียงคำว่า Bangkok มันดู...ละไว้ในฐานะที่เข้าใจ
มีใครเคยออกเสียงว่า บางกอก ไหมครับ โดยทั่วไปมักได้ยินแต่ออกเสียงว่า แบ๊งค๊อค
ตามความเข้าใจของผมนะ เราในฐานะที่รู้ว่า Bangkok คือ บางกอก(ชื่อกรุงเทพสมัยก่อน)
เราไม่จำเป็นต้องออกเสียงตามการเขียนในภาษาอังกฤษใช่ไหมครับ
เพราะคำนี้เป็นคำเฉพาะ ต้องออกเสียงตามชื่อสถานที่นั้นจริงๆ

ขอโทษนะครับถ้าผมสงสัยเยอะไปหน่อย ^ ^

จากคุณ : โลกสีน้ำเงินเข้ม
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 55 21:49:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com