Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำการขอวีซ่า อเมริกา ด้วยค่ะ รายละเอียดตามในกระทู้มีสิทธิผ่านบ้างไหมค่ะ ติดต่อทีมงาน

แจ้งว่ามีญาติอยู่ (1 คน)
  แจ้งว่าไม่มีญาติอยู่ (0 คน)
  ไม่น่าจะมีโอกาสผ่านทั้ง 2 กรณี (1 คน)

50.00%
  แจ้งว่ามีญาติอยู่ (1 คน)
 0.00%
  แจ้งว่าไม่มีญาติอยู่ (0 คน)
 50.00%
  ไม่น่าจะมีโอกาสผ่านทั้ง 2 กรณี (1 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 2 คน

ขอรบกวนสอบถาม และขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ไกลบ้านนะค่ะ

เรามีความประสงค์ที่จะไปเที่ยวอเมริกา ในช่วงเดือนพฤษภาคมนี้ เราจะเล่าข้อมูลส่วนตัวคร่าวๆ นะค่ะ

เราทำงานไม่ถึง 1 ปี ประมาณ 11 เดือน ณ วันที่จะไปสัมภาษณ์ ทำอยู่ประเทศในแถบเอเชีย เงินเดือน สองหมื่นต้นๆ รวมค่าเบี้ยเลี้ยงด้วยเป็น สามหมื่นกว่าๆ เราจะแจ้งเป็นเท่าไหร่ดีค่ะ หรือว่าแจ้งเพียงเงินเดือนพื้นฐาน ไม่ได้รวมรายรับทั้งหมด ต้องแจ้งสวัสดิการต่างๆ ด้วยไหมค่ะ เพราะว่าที่ทำงานให้สวัสดิการค่อนข้างดี จนแทบไม่ต้องใช้จ่ายอะไร

เสตจเม้นท์ไม่ทราบว่าควรที่จะต้องมีอย่างน้อยกี่หมื่น หรือกี่แสนค่ะ เพราะว่าเราทำงานอยู่ต่างประเทศ เงินแบ่งเป็นหลายส่วน เข้าบัญชีไทยเพียงแค่ไม่เท่าไหร่เอง

เราผ่อนบ้านอยู่แต่ยังไม่มีโฉนด มีแต่ใบสัญญา เอาไปแทนได้ไหมค่ะ จำเป็นต้องนำตัวจริงไปด้วยไหมค่ะ

เราจะเดินทางไปเที่ยวกับแม่ และเพื่อนที่ทำงานอีก 1 คน สัมภาษณ์พร้อมกันได้ใช่ไหมค่ะ
แม่เราไม่ได้ทำงาน เป็นแม่บ้านอยู่ที่บ้านค่ะ ยังมีน้องชายเราอีก 1 คนที่ต้องกลับมาดูแล ต้องเตรียมเอกสารในส่วนของน้องชายคนนี้อย่างไรดีค่ะ หรือเตรียมไปแค่ทะเบียนบ้านพอ เอกสารเกี่ยวกับการเรียนต้องเตรียมไหมค่ะ

เรามีญาติอยู่ที่อเมริกา จำเป็นต้องบอกไหมค่ะ เพราะญาติคนนั้นก็คือยายเราเอง หากไม่บอก จะกลายเป็นว่าแจ้งข้อมูลเท็จไหมค่ะ ยายไม่ได้เป็น ซิติเซ่น แต่รู้สึกว่าจะมีกรีนการ์ดค่ะ มีบ้านของแกเองอยู่ที่นู่น จะเป็นคนออกค่าใช้จ่ายให้แม่เรา แต่ว่ายายไม่ได้มีงานทำอะไร(แต่ลูกชายของยายมีกิจการของตนเองอยู่ที่นู่น(เป็นคนอเมริกัน)) หรือจะให้แจ้งว่าเราเป็นคนออกค่าใช้จ่ายให้แม่เองดีค่ะ แต่เราก็ไม่ได้มีหลักทรัพย์มากมายอะไร เขาจะเชื่อไหมค่ะ หรือควรจะเตรียมในส่วนของน้าชายดีค่ะ

นอกจากนี้ยายจะกลับมาอยู่ไทยประมาณ 6 เดือนค่ะ และเรากับแม่และเพื่อนจะตามไปอีกเดือนถัดมา เราจะอ้างกับทางกงสุลว่า ไปเยี่ยม เขาจะเชื่อไหมค่ะ (เรากับแม่แค่อยากไปเที่ยวบ้านยาย และถือโอกาสไปเที่ยวไปในตัว)

คิดว่าควรจะแจ้ง ว่ามีญาติหรือไม่มีญาติดีค่ะ หรือจากคุณสมบัติที่อ่านข้างต้น ก็ไม่น่าจะผ่านวีซ่าแม้จะบอกหรือไม่บอกค่ะ

เพิ่มเติมต้องมีจดหมายเชิญไหมค่ะ เพราะตอนนี้ยายอยู่ที่ประเทศไทยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะค่ะ เพื่อนๆ สมาชิกทุกคน

แก้ไขเมื่อ 25 ต.ค. 55 13:16:46

จากคุณ : Heaven Rotate
เขียนเมื่อ : 25 ต.ค. 55 13:10:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com