Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะพาสามีชาวอเมริกันนั่งรถไปทำวีซ่านักท่องเที่ยวที่สถานฑูตไทยในลาว ควรทำวีซ่าขอเข้าลาวก่อนมั้ยคะ ติดต่อทีมงาน

ตามหัวข้อเลยค่ะ

สามีเป็นชาวอเมริกัน เดินทางมาไทยด้วย non b single entry จะครบ 3 เดือน ต้นเดือนธันวาคมนี้ ซึ่งมีปัญหาคือสามียังไม่สามารถเริ่มทำงานได้ ( take course เป็นครูสอนภาษาอังกฤษ ยังไม่จบหลักสูตร จึงยังไม่สามารถหางานหรือทำ work permit ได้ค่ะ)

ปรึกษาเจ้าหน้าทีี่ตม. แล้วแนะนำให้ออกนอกประเทศเพื่อทำวีซ่านักท่องเที่ยวเข้ามาใหม่หรือวีซ่านักเรียน แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น non b เมื่อได้งานทำแล้ว

เราเลยตกลงกันว่าจะไปขอวีซ่านักท่องเที่ยวแบบ double entry ที่สถานฑูตไทยในลาว จากการหาข้อมูล คาดว่าสามีต้องทำวีซ่าเข้าลาวด้วย แต่เราสงสัยว่าถ้าเราพาสามีนั่งรถทัวร์จาก กทม. ไปเวียงจันทน์ เราควรทำวีซ่าจากกทม.ไปเลยหรือไปทำที่หน้าด่าน

เราพยายามหาข้อมูลจากเว็บของสถานฑูตลาวประจำประเทศไทย แต่ไม่มีเว็บที่เป็นภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษเลย รวมทั้งมีคนบ่นมากว่าโทรไปหลายครั้งไม่มีใครรับสายเลย

ใครทราบหรือมีประสบการณ์ รบกวนขอข้อมมูลด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : madam wilson
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 55 15:58:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com