Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครเรียน PhD ด้าน Com sci ที่เยอรมันไหมครับ ติดต่อทีมงาน

ขอแนะนำตัวเองคร่าวๆนะครับ ของผมจะไปเรียน Computer Science ครับ  ที่มองประเทศนี้เพราะค่าเทอมไม่แพงและมักมีทุนรวมค่ากินอยู่ให้กับเด็กป.เอกน่ะครับ  มหาวิทยาลัยก็มีคุณภาพดีครับ  ประเทศเยอรมันเองก็ดังด้านเทคโนโลยีอยู่แล้ว  น่าจะได้มีโอกาสร่วมงานวิจัยกับบ.ดังๆด้วย  ที่สำคัญผมว่าการแข่งขันยังไม่สูงมากแบบฟากอเมริกานะ(หรือผมคิดไปเองหว่า)  Requirement เรื่องคะแนนภาษาอังกฤษก็ไม่ได้ขอโหดมากนะ เหมือนของดีที่ราคายังไม่แพงอะไรแนวนี้ อิอิ

ผมอยากทราบเกี่ยวกับวัฒนธรรม แนวคิดของคนเยอรมันไว้บ้างน่ะครับ เพราะสนใจไปศึกษา PhD ที่ประเทศนี้มีคำถามเล็กน้อยน่ะครับ

1. ในสายตาคนเยอรมันแล้ว เค้าให้ credit กับมหาวิทยาลัยในเมืองไทยมากน้อยแค่ไหนครับ ผมจบป.ตรี ป.โทในเมืองไทยแท้ๆมาเลยน่ะครับ  มีคนที่จบตรี โท ในไทยแล้วขอทุน PhD กับทางเยอรมันได้ไหมครับ

2. มีมารยาทอะไรที่ควรระวังเป็นพิเศษไหมครับ กับคนเยอรมันเนี่ย  เท่าที่ผมรู้มาคือเป็นคนตรงไปตรงมา จริงจัง มีระเบียบมาก  เผื่อต้องระวังเวลาสอบสัมภาษณ์ต่างๆ ผมมีเพื่อนเป็นคนออสเตรีย  เป็นคนเงียบๆไม่ค่อยพูดจา มีโลกส่วนตัวสูงให้ความสำคัญกับครอบครัวมากๆ  ถ้าอยู่ในเวลาครอบครัวแล้วอย่าได้ไปกวนเด็ดขาด ดีใจจริงๆที่สามารถชวนไปทานอาหารกลางวันได้เพราะไม่ค่อยเห็นไปทานกับใครนอกจากครอบครัว(หรือมันรำคาญที่ผมตื๊อก็ไม่ทราบ อิอิ)  แต่เค้านิสัยดีนะครับ เวลาจะช่วยเหลือก็ช่วยจริงจังมากๆ

3. นิสัยใจคอของ Professor และชาวบ้านเยอรมันถ้าเทียบกับฟากอเมริกัน มีตรงจุดไหนที่เป็นข้อดี ข้อเสีย หรือครับใน คห.เพื่อนๆ  ผมอยากทราบไว้บ้าง  จะได้วางตัวถูกน่ะครับ

4. ผมไม่รู้ภาษาเยอรมันเลย  แต่คิดว่าถ้ามีมหาวิทยาลัยตอบรับเมื่อไหร่จะฝึกๆเยอรมันพื้นฐานไว้บ้าง  การใช้ภาษาอังกฤษในมหาวิทยาลัยไม่ได้ยุ่งยากนักใช่ไหมครับ

5. ในคห.เพื่อนๆคิดว่าเมืองไหนที่ชอบคนเอเชียเป็นพิเศษครับ  แบบไม่ค่อยมีข่าวทำร้ายร่างกายชาวต่างชาติเท่าไหร่ แล้วก็สร้างมิตรภาพได้ง่ายๆ  ผมเป็นคนชอบสร้างเพื่อนน่ะครับ  ไปอยู่ไกลๆเหงาน่ะ เผื่อจะได้ฝึกภาษาเยอรมันหรืออังกฤษไปในตัวด้วย แหะๆ

ขอบคุณครับ :)

จากคุณ : Ruud_van_Nistelrooij
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 23:06:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com