Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สถานการณ์แบบนี้ต้องขอวีซ่ายังไงดีคะ ? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะวันนี้มีเรื่องรบกวนมาถามพี่ๆชาวไกลบ้านนิดหน่อยดังนี้ค่ะ คือเรากำลังจะไปอเมริกาเป็นเวลา 4 เดือน  ซี่งตอนขากลับจากอเมริกาอยากแวะเที่ยวฝรั่งเศสและสวิสเซอร์แลนด์ก่อนซัก 2 อาทิตย์  โดยแผนการเดินทางที่วางไว้จะเป็นประมาณนี้ค่ะ

ขาไป : เดือน ม.ค BKK - CDG จากนั้นต่อเครื่อง CDG - JFK

ขากลับ : เดือน เม.ย JFK - CDG แล้วจากนั้นก็เที่ยวฝรั่งเศสกับสวิสเซอร์แลนด์ ก่อนจะบินกลับเป็น CDG - BKK

1. ปัญหาคือ เข้าใจว่าวีซ่าเชงเก้นนี้จะขอก่อนเดินทางได้ไม่เกิน 3 เดือนใช่ไหมคะ ? ซึ่งก็แสดงว่ามันครอบคลุมแค่ขาเข้าก็คือเดือน ม.ค เท่านั้น   ส่วนขากลับอาจจะต้องทำวีซ่าจากอเมริกาหรือเปล่าคะ ?  

2. ถ้าทำวีซ่าจากอเมริกาแล้วไม่ผ่านเนี่ย ขากลับจะกลับได้ไหมคะ เพราะว่าจาก JFK - CDG พอมาเปลี่ยนเป็น CDG - BKK ต้องออกมาเช็คอินใหม่เนื่องจากใช้บริการคนละสายการบิน

3. ถ้าสมมุติว่าตอนขอวีซ่าระบุวันเดินทางเป็น 2 period ไปเลยได้ไหมคะ ว่ารอบแรกเป็นเดือน ม.ค เพราะต้องผ่าน ต.ม มาเช็คอินเปลี่ยนเครื่่องบินไป JFK   ส่วนรอบที่สองก็เป็นรอบที่แวะเที่ยวจริงก่อนกลับ กทม. ในเดือนเมษายน

4. ถ้าขอวีซ่าเชงเก้นที่อเมริกาได้แบบที่ดำเนินการทางไปรษณีย์นี่คือยังไงหรอคะ ? หมายถึงว่าเราไม่ต้องไปที่สถานฑูตใช่หรือเปล่า ?

ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ

จากคุณ : เพื่อความสบายใจ
เขียนเมื่อ : 11 พ.ย. 55 00:06:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com