Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนปรึกษาเกี่ยวกับเงินเดือนถ้าไปเป็น expat ที่สิงคโปร์หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

เมื่อตอนต้นปีเคยตั้งกระทู้ไปทีนึง แต่หายไปละครับ เลยจะขอรบกวนถามอีกทีนะครับ - -"

พอดีตอนต้นปีได้งานกับทางสิงคโปร์ แต่รับเป็นแค่ consult แบบ long-distance จากประเทศไทยอะครับ
ทีแรกนึกว่าปลายปีจะย้ายไปนู่นไปทำประจำเลย แต่สุดท้ายบริษัทเค้าออกแนวงก+ระบบแย่มาก ก็เลยลาจากกันไปแล้วครับ

ตอนนี้ก็เลยลองหางานที่ใหม่ในสิงคโปร์ครับ
วันนี้มี recruiter เค้าสนใจเลยโทรมาคุยด้วย แล้วเค้าก็สอบถามเกี่ยวกับ profile แล้วก็ expected salary ของผมครับ

ปัญหามันอยู่ที่ expected salary นี่ละครับ
เพราะว่าผมไม่ค่อยแน่ใจเรทที่เหมาะสมเท่าไหร่ - -"

สำหรับ profile คร่าวๆ ผมครับ
ผมทำทางด้าน IT เกี่ยวกับพวก user experience design/research (ซึ่งค่อนข้างเป็นด้านที่หายากนิดนึงในย่านแถบนี้ครับ)
จบโทจากยูทางด้าน com-sci top10 ของอเมริกาครับ และก็มีประสบการณ์ทำงานประมาณ 8 ปี ภาษาอังกฤษไม่มีปัญหาครับ
และเคยมีประสบการณ์ทำงานทั้งที่ไทย อเมริกา
และเคยรับพวก freelance consult ให้บริษัทที่สิงคโปร์ (เมื่อต้นปี) และที่ฮ่องกงครับ

ผมว่า profile ผมก็เรียกได้ว่าดีระดับนึงนะครับ
ทีนี้คราวก่อนที่ตอนสมัครงานตอนต้นปี เคยลองรีิเสิชดูเรทตัวเอง และตั้งกระทู้ถาม
พี่ๆ เพื่อนๆ แถวนี้ก็แนะนำว่าไปทั้งทีควรจะเรียกซัก 6k-8k ซะเลย ผมก็เลยจำเรทนี้ได้คร่าวๆคับ

แต่ตา recruiter วันนี้เค้าบอกว่า เนื่องจากยูไม่ใช่ local เลยแนะนำว่าเรทยูน่าจะยูประมาณ 5-5.5K
เพราะว่าไม่งั้นบริษัทที่นี่เค้าก็ไปหาคน local ที่มีความรู้เกี่ยวกับที่นี่ดีกว่า

ผมก็เลยงงว่า เ๊อ๊ะ ทำด้าน IT นี่ ไม่ใช่ local มันจะมีปัญหาด้วยเหรอ ไม่ได้ไปทำด้านสังคมสงเคราะห์อะไรแบบนั้นหนิ - -"
ผมว่ามันน่าจะกลับกันนะ ยิ่งมีประสบการณ์จากต่างประเทศเยอะ มันน่าจะยิ่งได้เปรียบไม่ใช่เหรอ - -"

ก็เลยขอรบกวนปรึกษาว่า โปรไฟล์ประมาณนี้ 5-5.5K นี่เรียกว่าน้อยไปหรือเปล่าครับ และผมน่าจะเรียกไปเลยซักประมาณเท่าไหร่ดีครับ - -"
และควรจะ request benefit อะไรเพิ่มเติมไปด้วยบ้างดีครับ

ขอบคุณครับๆๆ (-/\-)

จากคุณ : บรึ๋ยศักดิ์
เขียนเมื่อ : 22 พ.ย. 55 02:21:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com