กิจกรรมยามว่าง..ทำลูกปัด ร้อยสร้อยคอส่ง คุณครู รุ้งตะวันค่ะ

สวัสดีค่ะ หน้าร้อนกำลังจะผ่านไปอีกแล้ว ไวจัง
    เคยเห็นสร้อยคอที่คุณครูเอามาให้ดู สวยค่ะ ชอบ อยากทำบ้าง แต่คิดว่ารอกลับไปซื้อลูกปัดที่เมืองไทยน่าจะดีเพราะเห็นราคาที่นี่แพงจัง แต่อยากทำการบ้านส่ง ทำยังไง
    วันนี้ตะวันมาชวนเพื่อนๆทำลูกปัด ร้อยสร้อยคอหรือเครื่องประดับส่งคุณครูรุ้งตะวันกันค่ะ
    เพื่อนๆที่ไม่มีลูกปัดจะร้อยอย่างตะวัน แต่ต้องการทำการบ้านส่ง ไม่เป็นไรค่ะ เราทำลูกปัดเอง ออกแบบเอง งานนี้จะเอาสีอะไร ลายอะไร ขนาดไหน รูปทรงไหนก็ปั้นเลยนะคะ
    อุปกรณ์ที่ต้องมีคือเจ้าฟิโม Fimo ที่เห็นในรูปหน้าตาเหมือนดินน้ำมันนี่ละค่ะ อันนี้เป็นโพลิเม่อร์คือพลาสติกชนิดนึงที่เมื่อนำไปอบที่ความร้อน265องศา F เป็นเวลา 20-30นาทีจะแข็งเหมือนก้อนหินเลยค่ะ มีหลายสีให้เลือกตามชอบ ตอนที่ยังไม่ผ่านความร้อนจะปั้นเป็นรูปทรงอะไรก็ได้ ผสมกันเพื่อให้เกิดสีใหม่ที่ต้องการก็ได้
    รายละเอียดเกี่ยวกับfimo เพื่อนสามารถหาดูได้ในเวปไซค์ต่างๆซึ่งมีเยอะทั้งเทคนิคและวิธีทำและผลงานต่างๆที่ทำจากฟิโม โคยพิมพ์คำว่า fimo หรือ fimo clay หรือpolymer clayนะคะ

จากคุณ : tawan/Quebec - [ 6 ก.ย. 46 06:22:13 ]