****.....คิดและกำลังตัดสินใจค่ะ....ขอถามใครที่อยู่ในนิวซีแลนด์หรือประเทศอื่นที่มีประสบการณ์ค่ะ........*****

ตัวเองเรียนจบปริญญาตรี ทำงานมาประมาณ 3 ปีแล้วค่ะ และถ้าเรามีเงินเก็บประมาณ 200,000 บาท คิดว่าอยากไปเรียนภาษาที่นิวซีแลนด์ อยากจะหางานทำด้วย และอยากลองไปใช้ชีวิตที่นิวซีแลนด์ดูน่ะค่ะ เพราะว่าชอบประเทศนี้มานานแล้วค่ะ ก็ทราบคะว่าจำนวนนี้อาจทำให้อยู่ในนิวซีแลนด์ได้ไม่นาน แต่ส่วนตัวอยากอยู่ประมาณ 1 ปี เป็นอย่างต่ำค่ะ จะหางานและหาที่เรียนที่ราคาไม่แพงมากอย่างไรดีคะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ คิดว่าถ้ากลับมาแล้วอยากจะทำธุรกิจส่วนตัว เพราะคงจะเก็บเงินไว้ส่วนนึงที่เมืองไทย และจะนำติดตัวไปนิวซีแลนด์ ประมาณ 200,000 บาทน่ะคะ ด้วยตัวเงินและความเป็นไปได้ในการหางานทำ ควรจะไปดีไหมคะ หรือควรจะอยู่เมืองไทย เพราะอยากได้ภาษาเพื่อประกอบธุรกิจของตัวเองอย่างที่คิดไว้ ประกอบกับมีความตั้งใจที่อยากไปเรียนภาษามาก และก็เป็นความฝันที่มีมากนานแล้วค่ะ

จากคุณ : นิวซีแลนด์ที่ฉันรัก - [ 29 ก.ย. 46 11:06:22 A:202.59.243.73 X: ]