วีซ่าผ่านแล้วครับ .. :-) (มีรายละเอียดสำหรับคนที่จะไปขอครับ)..

Amazing มั่กๆๆครับ .. กับวีซ่าออสเตรเลีย

เจ้าหน้าที่ใจดีมากๆครับ .. คอยแนะนำดีมากๆๆ
    แล้วใช้เวลาทำการเร็วด้วยครับ .. ผมเข้าไปถึงที่สถานทูต 8 โมง.. 8 โมง 10 ออกมาแล้ว .. วันนี้ไปรับวีซ่า เข้า 8 โมง ..ออกมา 8 โมง 10 เหมือนเดิม

ที่ amazed เพราะว่า ผมยื่นวันที่ 17 Oct. (วันศุกร์ ) วันอาทิตย์ก็มีเสียงสวรรค์ให้ดีใจครับ .. วันจันทร์เลยโทรไปเชค.. เค้าบอกว่าออกแล้ว .. พรุ่งนี้ (วันนี้) ให้มารับได้เลย .. ก็คือใช้เวลาทั้งหมด 3 วัน ..

แต่จริงๆๆแล้ว ตอนที่มาเปิดวีซ่าดู .. เค้า Granted วันที่ 17 Oct เหมือนกันครับ ..

โอวววว.. นี่ผมได้วีซ่าตั้งกะวันแรกที่ไปยื่นเลยอ่ะ ..
    เร็วมากๆๆครับ ...
    เจ้าหน้าที่ใจดี (สวยด้วย) อิอิ

รายละเอียดนะครับ ..
    1. Passport +COE
    2. รูปถ่าย
    3. Bank Guarantee ของพ่อ ..
    4. Bank Statement 12 เดือนย้อนหลังกระแสรายวันของพ่อ .. มีวิ่งอยู่ประมาณเดือนละแสนกว่าๆทุกเดือน..
    5. ใบรับรอง ว่าจะเป็น Sponsor ของพ่อ ..
    6. บัตรประชาชน + ทะเบียนบ้าน (พอดีมีบ้าน 3 หลังครับ .. พ่อกะแม่เลยต้องแยกกันไปเป็นเจ้าบ้านคนละหลัง .. ทะเบียนบ้านเลยแยกกัน ..) --- (บัตรประชาชนและทะเบียนบ้านต้องเซ็นต์สำเนาถูกต้องนะครับ ..
    7. ใบทะเบียนการค้าที่พ่อเป็นเจ้าของกิจการ 2 ใบ.. (เป็นอู่ 1 ..เป็นร้านค้าอีก 1)
    8. ตอนแรกเอาโฉนดที่ดินที่ได้รับการประเมินราคาโดยที่ดินและเซ็นต์ Notary Public โดยกงสุลอเมริกา .. เค้าไม่รับ .. แต่ก็ให้เค้าดูว่าถ้าเงินไม่พอยังไงยังมีเงินตรงนี้ช่วยได้อีก .. และเป็นการรับรองกรมที่ดินและกงสุลอเมริกา ..
    เค้าก้ดูๆๆแล้วคืนให้ ..
    9.ใบสมัคร

ตอนที่เข้าไปขอ .. เราแยกฉบับ copy ไว้ต่างหากเลย .. เค้าก็ขอดูฉบับจริงและฉบับ copy แล้วเก็บฉับั copy ส่วนฉบับจริงคืนให้ ..

ตอนเข้าเปิดดู passport เค้าเห็นโดนปั๊มจากถานทูตเมกา .. ก็เลยถามเค้าว่า "ถ้าเคยโดน reject จากเมกามาแล้วนี่ จะมีผลต่อการพิจารณาของที่นี่ไหมครับ .."

เค้าบอกว่า ..
    "มี...นิดหน่อยค่ะ.."

แค่นั้นแหล่ะ .. ใจตกไปตาตุ่มเลย .. เริ่มสติเสียเล็กๆแล้วตอนนั้น...กลัวว่าจะไม่ได้ ..
    เพราะถ้าไม่ได้ออสอีกนี่ก็..เมืองไทยแล้วอ่ะ .. เรียนโทเมืองไทยก็ได้อ่ะ ..

แต่อย่างที่บอก.. เย็นวันอาทิตย์ก็มีเสียงสวรรค์ส่งมา ..
    มะวานโทรไปเช็ค ..วันนี้ไปรับ .. วันพฤหัสนี้แก้บน...
    อิอิ...

โชคดีทุกท่านที่กำลังจะไปขอครับ ..

ปล. เค้าไม่มีถามอะไรเลยนะครับ .. ไปตรงเค๊าต์เตอร์ รับบัตรคิว รอเรียก .. แล้วบอกว่ามารับวีซ่าครับ .. เค้าก็ขอใบเสร็จ แล้วเดินไปเอาบอกว่า ให้เช็คชื่อในวีซ่า .. ถ้าสะกดถูกต้องก็กลับบ้านไปได้เลย ..

อา... ไอเลิ๊บบออสเตรเลีย..

จากคุณ : ตั้ม - [ 21 ต.ค. 46 17:54:59 A:202.5.88.228 X: ]