เปิดตำราทำข้าวเหนียวมูน

สูตรแก้ไขนิดๆหน่อยๆนะคะ
    ประเดิมด้วยข้าวเหนียวมูนน้ำกะทิทุเรียน
    ไม่ได้ถ่ายรูปทุกขั้นตอนมาให้ชม เพราะวันนั้นทำอาหารหลายอย่าง
    ลืม..พอนึกได้ก็ถ่ายๆมาได้แค่นี้นะคะ

ข้าวเหนียวเขี้ยวงู ๒๕0 กรัม ใช้ข้าวสารเก่า เมล็ดข้าวจะสาวยแข็งไม่หักง่าย
    หัวกะทิข้น ๓/๔ ถ้วยตวง
    น้ำตาลทราย ๓/๔ ถ้วยตวง
    เกลือป่น ๑/๒ + ๑/๘ ช้อนชา
    สารส้ม ๑/๘ ถ้วยตวง ไม่มีก็ไม่ต้องใช้ ที่บ้านไม่มีเหมือนกันค่ะ

วิธีทำ
    แช่ข้าวสารค้างคืนไว้ เมื่อแช่ได้ที่แล้วนำไปนึ่งให้สุก
    นำน้ำกะทิผสมน้ำตาลทราย เกลือป่น ตั้งบนเตา คนให้น้ำตาลละลาย
    ใช้ไฟอ่อนๆกะทิจะได้ไม่แตกมัน พอเดือดปุดๆยกลง
    ข้าวที่นึ่งร้อนๆเทใส่อ่างผสม แล้วเทกะทิใส่ คนให้เข้ากัน
    ปิดฝาไว้ให้ข้าวดูดน้ำกะทิ เป็นอันเสร็จพิธี

หน้าทุเรียน
    กะทิ ๑ ๑/๒ ถ้วย ((คั้นด้วยใบเตย หรือน้ำลอยดอกมะลิ ไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ))
    น้ำตาลทรายปี๊บ ๑/๒ ถ้วย ถ้าไม่มีใช้น้ำตาลทรายแดงแทน
    เนื้อทุเรียน ๓/๔ ถ้วย
    เกลือ ๑/๒ ช้อนชา

วิธีทำ ผสมกะทิ น้ำตาล เกลือ เข้าด้วยกัน คนให้ละลาย ใช้ไฟอ่อนๆนะคะ เดี๋ยวกะทิเป็นก้อน
    กรองด้วยผ้าขาวบาง ถ้าใครขี้เกียจเหมือนแม่บ้านคนนี้ก็ไม่ต้องกรอง ฮ่าๆ
    พอน้ำกะทิเดือดปุดๆยกลง ใส่เนื้อทุเรียน จะฉีกเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย หรือจะใส่ทั้งพูก็ตามสะดวก
    จบ........ข้าวเหนียวก็มูนไว้แล้ว จัดเสริฟได้เลยค่ะ...

ผีตานี

จากคุณ : ปูขาเก เซมารู - [ 29 พ.ย. 46 01:18:20 ]