***หลากหลายคำถามก่อนบินไปเมกา --> ใบขับขี่สากล / น้ำพริก / ลองจอน /การ Transit เครื่อง / น้ำตาเทียม และวิตามิน ***

กำลังจะไปเรียนที่เท็กซัสนะคะ
    เลยมีเรื่องขอรบกวนถามหน่อยนะคะ
    (อิอิ ไม่ค่อยหน่อย มีอยู่หลายข้อเหมือนกัน)

1) ใบขับขี่สากล
    ควรจะทำด้วยไหมค่ะ และปกติแล้วถ้าไปถึงอเมริกาต้องสอบใหม่ใช่หรือเปล่าค่ะ (รัฐเท็กซัส)
    (เพราะตัวเองคาดว่าคงไม่ได้ซื้อรถ หรือขับรถนะคะ)

2) น้ำพริก + เครื่องปรุงโลโบ
    ปกติควรจะเอาลงกระเป๋าที่โหลดลงเครื่อง
    หรือว่าเราสามารถใส่กระเป๋าที่หิ้วขึ้นเครื่องได้ไหมค่ะ
    พอดีว่า กระเป๋าน้ำหนักเยอะมาก แต่พวกน้ำพริกรวมกันแล้วแค่ 1 โล เลยอยากหิ้วขึ้นเครื่องดีกว่า

3) ลองจอน
    - ปกติมันชุดละเท่าไรหรอค่ะ วันนี้ไปดูที่มาบุญครองชุดละ 850-950 บาท แต่ยังไม่กล้าซื้อเพราะว่ากลัวโดนหลอกเรื่องราคา
    - แล้วควรจะซื้อไปสักกี่ชุดค่ะ แค่ชุดเดียวพอไหม
    (เมืองที่จะไปตอนนี้ล่าสุดอากาศอยู่ที่ประมาณ 0 องศานะคะ)

4) การ Transit เครื่อง
    เราจะต้องไป Transit เครื่องที่ซานฟรานนะคะ
    ที่นี่ว่า เวลาจากที่เครื่องลงที่สนามิบน SFO ถึงเวลาที่เครื่องออกเพื่อไปที่เท็กซัส มีเวลาประมาณ 6-7 ชม.
    ถ้าเราออกมาจากด่านตรวจคนเข้าเมืองแล้ว
    สามารถไปเช็คอิน เพื่อบินในประเทศได้เลยไหม แล้วออกนอกสนามบินไปเดินเล่นข้างนอกได้ไหม (อาจจะนั่งรถเล่นใกล้ๆ ในซานฟราน โดยมีเพื่อนที่อยู่ซานฟรานมารับ)

5) น้ำตาเทียมและวิตามิน A (และยาอื่นๆ)
    พอดีตอนนี้เรามีปัญหาเรื่องตาแห้ง หยอดน้ำตาเทียม และกินวิตามิน A อยู่
    ที่นี่ปกติแล้ว ถ้าต้องซื้อน้ำตาเทียมที่อเมริกา ต้องอาศัยใบสั่งแพทย์หรือเปล่าค่ะ
    หรือสามารถซื้อได้เลย
    และถ้าต้องอาศัยใบสั่งแพทย์ เราให้หมอที่เมืองไทยเขียนใบสั่งแพทย์ให้ได้ไหมค่ะ (แล้วมันใช้ได้ครั้งเดียวหรือว่า ต้องให้เขียนหลายๆ ใบ)

สำหรับวิตามิน A เอาไปด้วย รวมไปถึงยารักษาโรค เช่น ยาแก้อักเสบ ยาลดเสมหะ ยาแก้ขัดยอก ยาแก้ไข้ เป็นต้น
    ต้องมีใบสั่งแพทย์ไหมค่ะ

ขอรบกวนถามด้วยนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : Daff - [ 8 ธ.ค. 46 23:45:23 A:203.113.34.13 X: ]