/// เปรียบมวย IELTS vs. TOEFL -- รบกวนเพื่อนๆ ที่เคยสอบทั้ง 2 แบบนี้2 อย่างนี้แนะนำหน่อยค่ะ ///

คือเมื่อหลายปีก่อน เคยสอบโทเฟล ได้ 553 แต่ตอนนั้น Listening ยังห่-วย มากมาก
    หลายปีผ่านไป Listening ดีขึ้นมาก / Writing ดีขึ้นมาก
    คราวนี้ต้อง IELTS ซึ่งมีความจำเป็นต้องทำได้ประมาณ 7
    ร้อนๆ หนาวๆ อ่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าระหว่าง TOEFL กับ IELTS
    อะไรยากกว่า
    มีเพื่อนๆ คนไหน เคยสอบทั้งสองอันไหมคะ
    ช่วยเปรียบความยากง่าย และแตกต่างให้ทีเถิดค่ะ
    จะขอบคุณมากๆ เลย

จากคุณ : puppy the neighbourhood - [ 15 ธ.ค. 46 18:06:15 ]