ถ้าอยากไปทํางานเมืองนอกเชิญทางนี้ โดยไม่ต้องมีวีซ่า

มีเกาะทางตอนเหนือของประเทศนอรเวย์ อยู่ใกล้ขั้วโลกเหนือ มีชื่อเรียกว่า svalbard หรือ spitsbergen ที่นั้นมีประชากรอยู่ประมาณพันคน และในจํานวนนี้ก็มีคนไทยอยู่ที่นั้นประมาณ สิบคนเห็นจะได้ครับ เป็นเมืองที่ทําเกี่ยวกับเหมืองแร่และ เป็นศูนย์วิจัยค้นคว้าทางวิทยาศาสตร์ และก็มีมหาวิทยาลัยตั้งอยู่ที่นั้นด้วย ที่นี่จะขาดแรงงานครับ โดยไม่ต้องขอวีซ่าใดๆเลย แค่ซื้อตั๋วเครื่องบินก็สามารถ บินเข้าไปได้เลย ถ้าคุณคิดว่าทนกับความหนาวของอากาศที่นั้นได้ ไม่ได้หมายความว่าต้องทํางานข้างนอก ไม่ใช่นะครับ ทํางานข้างในซึ่งมีความอบอุ่นพอเพียงครับ แต่ถ้าช่วงนี้อุณหภูมิที่นั้นก็ประมาณติดลบ 40องศา แต่ก็คงไม่มีปัญหากับนักผจญภัยอย่างเช่นคนไทย พวกเราชาวท่องโลก ผมว่าน่าจะลองไปทําดูเพื่อจะได้หาประสบการณ์ หรือถ้าน้องๆคนไหนที่กําลังมองหาที่ศึกษาต่อ ลองพิจารณาที่นี่ก่อน ลอนดอนหรืออเมริกา หรือที่อื่นๆที่ต้องใช้เงินมากมายและต้องขอวีซ่าให้ยุ่งยาก และไม่ต้องเสียค่านายหน้าผ่านใครใดๆทั้งสิ้น แต่อนาคตก็ไม่แน่นะครับ ที่นั้นเขายังเปิดรับคนเข้ามาอยู่อีกมากครับไม่จํากัด และที่นี่ก็เป็นเมืองท่องเที่ยวที่มีชื่อของโลกเช่นกันครับ ขับรถดูหมีขาว ถ้าคุณเป็นอีกคนที่กําลังมองหาว่าจะไปเมืองนอก ก็ลองดูที่นี่ครับ แล้วจะไม่ผิดหวังถ้าเป็นคนที่ชอบเดินทางขุดทอง หรือชอบแสวงหา นี่ก็อีกที่หนึ่งที่ดีที่สุด แล้วว่างๆผมจะไปเยี่ยมจะครับ

จากคุณ : สองสัญชาติ - [ 26 ม.ค. 47 00:18:03 A:80.212.195.67 X: ]