สืบเนื่องจากกระทู้แชร์ประสบการณ์ของคุณ Aoyama ผมขอแชร์ประสบการณ์เรื่องปริญญาตรีบ้าง

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ Kingtons Hill, Aoyama และทุกๆ ที่คอยให้คำแนะนำดีๆ กับนักเรียนไทยในอังกฤษ หรือกำลังจะมาเรียนที่อังกฤษ ผมอ่านบอร์ดพันทัพย์มาก็มากแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยเห็นว่ามีใครพูดถึงปริญญาตรีกันเลย เพราะส่วนใหญ่นั้นจะมาเรียนปริญญาโท หรือ ด๊อกเตอร์กัน บางข้อความผมก็แปลมาจากเวปของยูคาส เพื่อให้เกิดความง่ายและมีข้อมูลที่อ้างอิงได้จริงๆ

ผมก็ขอบอกไว้ล่วงหน้านะครับว่าผมสมัครเรียนปริญญาตรีผ่าน ยูคาส แต่ว่าผมไม่ได้เรียน เนื่องจากว่าเปลี่ยนมาเรียนเทียบเท่า ซึ่งใช้เวลาเรียนแค่ปีเดียว แล้วก็เข้าปริญญาโทได้เลย ดังนั้นประสบการณ์ผมก็แค่สมัครแล้ว ก็ปล่อยให้มันผ่านๆ ไปโดยที่ไม่ได้ติดต่อกับ ยูคาสเลยหลังจากที่ได้ offer, rejected จาก 6 มหาลัย

จากคุณ : flying high uk - [ วันเถลิงศก (15) 09:35:02 A:217.134.254.160 X:195.92.67.70 ]