หนังสือเดินทางไทยเล่มใหม่กับวีซ่านักเรียนอังกฤษ

ตอนนี้ผมเรียนอยู่ที่อังกฤษครับ และหนังสือเดินทางของผมจะหมดอายุลงเดือนมิถุนายน2005 และไม่สามารถต่อายุได้อีกแล้ว เพราะต่ออายุ 5 ปีในเล่มนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง ซึ่งก็ต้องไปขอหนังสือเดินทางเล่มใหม่เลย ส่วนวีซ่านักเรียนที่ได้ (อยู่ในหนังสือเดินทางเล่มปัจจุบัน) มีอายุถึงธันวาคม 2005

คราวนี้ในกรณีที่ผมขอหนังสือเดินทางเล่มใหม่ ไม่ทราบว่ามีเงื่อนไขอะไรหรือเปล่าครับ เช่น ต้องก่อนหนังสือเดินทางหมดอายุไม่เกิน 6 เดือน ประมาณนี้ ขอได้ที่สถานทูตไทยในลอนดอนเลยหรือไม่

และรบกวนอีกคำถามเกี่ยวกับวีซ่าด้วยนะครับ ว่าในกรณีนี้ผมต้องขอวีซ่านักเรียนอังกฤษอีกครั้งหรือเปล่า เพราะไม่ทราบว่าถ้าผมได้หนังสือเดินทางเล่มใหม่ จะต้องยกเลิกเล่มเดิมหรือคืนเล่มเดิมให้สถานทูตไทยหรือเปล่า อีกประเด็นหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าใครพอจะช่วยได้บ้าง ในกรณีวีซ่าเข้าอเมริกา แบบ B1/B2 แบบ 10 ปี ซึ่งจะหมดอายุ มิถุนายน 2006 ไม่ทราบว่าจะหมดอายุไปพร้อมกับหนังสือเดินทางเล่มเก่าด้วยหรือเปล่า (พอดีจะต้องไปประชุมที่อเมริกาประมาณเมษา 2005 นะครับ)

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่พอจะมีประสบการณ์เรื่องนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขเมื่อ 17 เม.ย. 47 05:50:15

จากคุณ : nhum_nop - [ 17 เม.ย. 47 05:47:19 ]