เมนูทูเดย์ ตอน แกงไก่ใส่หน่อไม้ และเมนูสิ้นคิด

มาตามสัญญาค่ะ เมนูนี้แก้ตัวที่คราวที่แล้วทำแกงเขียวหวานเนื้อที่กระทู้นี้ http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H2761491/H2761491.html แล้วหลายคนกินไม่ได้เพราะไม่กินเนื้อ วันนี้เลยขอทำแกงไก่ใส่หน่อไม้แทน คงจะกินกันได้ทั่วหน้านะคะ

คราวที่แล้วไม่ได้ให้สูตรเครื่องแกงเขียวหวานเพราะใช้น้ำพริกแกงสำเร็จรูปแล้วเติมเครื่องอีกนิดหน่อยเพื่อให้หอมและสีเขียวขึ้น วันนี้จะให้สูตรเครื่องแกงไว้เผื่อใครสนใจจะตำนักพริกกันเองนะคะ
    ๑. พริกแห้ง ล้างให้สะอาด ฉีกเอาเม็ดออก บีบน้ำให้แห้ง ประมาณ ๕ เม็ด (สำหรับเผ็ดน้อย) ถ้าชอบเผ็ดมากก็เพิ่มพริกไปนะคะ
    ๒. พริกขี้หนูแดง (สำหรับคนชอบเผ็ดสุดๆแบบหมูแดง)
    ๓. หอมแดง
    ๔. กระเทียม
    ๕. ข่า
    ๖. ตะไคร้
    ๗. ผิวมะกรูด
    ๘. รากผักชี
    ๙. ลูกผักชีคั่ว
    ๑๐ ยี่หร่าคั่ว
    ๑๑. เกลือ
    ๑๒. กะปิ

หมูแดงไม่ได้ให้สัดส่วนเพราะทำทีไรไม่เคยตวง ใช้วิธีกะเอาค่ะ เคยถามแม่เหมือนกันว่าแล้วจะรู้ได้ยังไงว่าใส่เท่าไหร่ถึงพอ แม่บอกก็กะให้มันพอๆกันนั่นแหละ

หมูแดงไม่ได้ตำน้ำพริกเองทั้งหมดเพราะหาของได้ไม่ครบ เลยใช้น้ำพริกแกงสำเร็จรูปและเติมส่วนผสมอื่นที่ช่วยเพิ่มความหอม ได้แก่ ลูกผักชี ยี่หร่า รากผักชี และผิวมะกรูดลงไป พร้อมทั้งเติมพริกขี้หนูลงไปอีกเพราะชอบเผ็ดๆ และอยากให้สีออกแดงมากขึ้น flower

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ค. 47 03:06:29

จากคุณ : หมูแดงจ้ะ - [ 19 เม.ย. 47 03:22:10 ] ส่งภาพนี้เข้ามือถือ