CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

คุณครู ** ความฝัน..และ..สุดที่รักขา ** ขอรบกวนถามเรื่องวิธีใช้หมอตุ๋นไร้สายด้วยค่ะ

ขออนุญาตเรียกคุณครูพี่ตุ๋มก็แล้วกันนะคะ ไม่ทราบคุณครูพอจะมีเวลาหรือเปล่าเอ่ย มีเรื่องจะปรึกษาค่ะ

เมื่อวานนี้ร้อนวิชา อยากทำหมูอบวูสเตอรเชียร์ซอสสูตรของคุณครูพี่หมูแดง(สูตรดั้งเดิมใช้เนื้อ แต่วันที่ไปซื้อของไม่มีเนื้อดีๆเลยค่ะ) และเพิ่งได้หม้อตุ๋นไร้สายมาใหม่ เห่อสุดๆเลยลองตุ๋นหมูโดยใช้หม้อตุ๋นไร้สายแทนการเคี่ยวบนเตาดู กะให้หมูนุ่มมมมเลยล่ะค่ะ

ตุ๋นตั้งแต่หัวค่ำทิ้งไว้จนเช้ามาเปิดดู ...ฮือ..ฮือ... หม้อไม่ร้อนแล้วแค่อุ่นๆ หมูตุ๋นก็แข็งโป๊กน้ำก็ไม่งวดใสโจ๋งเจ๋ง ก็เลยเทใส่ถ้วยยัดใส่ไมโครเวฟ เปิดไฟ medium 20 นาที .... อืม...ดีขึ้นมากค่ะ เนื้อนุ่มขึ้นแต่ไม่มาก น้ำเริ่มงวดเข้มข้นขึ้นค่ะ

สงสัยเป็นเพราะปริมาณอาหารที่ทำน้อยเกินไปใช่ไหมคะ หม้อตุ๋นของก้อยเป็นหม้อขนาด 5.5 ลิตร แต่หมูที่ตุ๋นเมื่อวานแค่ 3 ขีดเองค่ะ เพราะกินกัน 2 คนแถมเพิ่งทำครั้งแรกกลัวพลาดเลยทำน้อย

ควรจะตุ๋นอาหารในปริมาณที่มากกว่านี้ใช่ไหมคะ คราวหน้าจะได้ตุ๋นเยอะๆเลย แล้วเอาไปเผื่อบ้านแม่สามีด้วย เอาไปอวดว่าสะใภ้คนนี้ก็พอหุงหาทำกับข้าวกับปลาเป็นเหมือนกันน้า...ไม่ต้องกลัวว่าลูกชายคุณแม่จะอดอยากค่ะ ว้าว...

พี่ๆท่านอื่นหากมีข้อแนะนำใดๆ ก็ขอความกรุณาด้วยนะคะ โปรดเมตตาแม่บ้านฝีมืออ่อนหัดด้วยเถอะค่ะ ...งิ๋ง..งิ๋ง...

แต่..พรุ่งนี้เข้ามาไม่ได้น่ะค่ะ ลางานไปทำธุระทั้งวัน แต่วันศุกร์จะรีบเข้ามาเลยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : == พิ้งค์กี้ == - [ 12 พ.ค. 47 09:29:10 ]