CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

"น้ำหนักเนย" ผู้รู้ช่วยเฉลยไขข้อกังขาหน่อยค่ะ และเชิญคุณ *KT* ตอบเรื่อง Cherry bar ด้วยค่ะ

เมื่อวานนี้ลองทำ Cherry bar สูตรที่นำเสนอโดยคุณ *KT*
    ได้ผลออกมาเป็นที่พอใจค่ะ ขอขอบคุณไว้นะที่นี้ด้วย
    แต่ที่ตัวเองทำนั้นไม่ได้ใช้แยมเชอรี่ รสชาดดี ใช้เวลาน้อย อุปกรณ์และเครื่องปรุงไม่ยุ่งยาก หาได้จากสต็อกที่มีอยู่ ไม่ต้องซื้อเพิ่ม
    อ้อ แต่ไม่มีอัลมอนด์ตัดเป็นแผ่นๆ เลยใส่ผงอัลมอนด์ลงไปเลยค่ะ
    ทานกับชาและกาแฟ อร่อยมากค่ะ และยังได้แบ่งให้เพื่อนเอากลับบ้านไปด้วย กลิ่นหอมซินนามอนฉุยไปทั้งครัว
    แต่ทีนี้เปิดสูตรที่เก็บไว้ในคอมพ์ แล้วคอมพ์มันแฮงค์เลยไม่รู้ว่าอบนานเท่าไร
    ออกมาก็ไหม้ไปหน่อย เกรียมบน เกรียมล่าง แต่กินได้ค่ะ ครั้งหน้าทำ ดิฉันจะทำให้ดีกว่านี้ค่ะ

คำถามสำหรับคุณ *KT* และผู้ที่ได้ลองทำ Cherry bar แล้วคือว่า
    "เนื้อแป้งที่ผสมได้นั้น มันร่วนมากนะคะ แต่ว่าถ้าเอามือบีบๆ จะเป็นก้อนน่ะค่ะ
    แต่ตามที่คุณอธิบาย บอกว่า ต้องไม่ร่วนๆ คุณมีอะไรจะแนะดิฉันไหมคะ ถ้าจะทำให้ร่วนน้อยหน่อย
    เพราะที่ได้นั้น มันเหมือนกับแป้งทำครัมเบิ้ลเลยค่ะ ร่วนๆ อย่างนั้นเลยนะ"
    (ส่วนผสมแป้งก่อนใส่ผงอัลมอนด์ก็ร่วนอยู่แล้วค่ะ ไม่ว่าจะใส่หรือไม่ใส่ผงอัลมอนด์)

อีกคำถามหนึ่งสำหรับผุ้รู้ท่านอื่น เกี่ยวกับเรื่องน้ำหนักของเนยค่ะ
    "ตกลงว่า เนย 1 แท่งตามสูตรอเมริกันนั้น หนักเท่าไรคะ"
    เท่าที่ถามคุณ *KT* วันก่อน ดิฉันจดไว้ว่า ประมาณ 112 กรัมน่ะค่ะ คือ
    1 แท่ง = 1/2 ถ้วย = 4 ออนซ์ = 8 ช้อนโต๊ะ

ทีนี้พอเช็คที่ลิงก์ http://www.eclecticcooking.com/metric.htm
    ได้ว่า 1 stick of BUTTER = 1/2 Cup or 2 dl or 2 oz or 60 g.
    ซึ่งมันต่างกันเท่าตัวน่ะค่ะ
    ช่วยกรุณาไขข้อสงสัยหน่อยเถอะค่ะ สงสัยมานาน เพราะช่วงนี้ฝึกทำขนมบ่อยน่ะค่ะ จะได้เคลียร์สักที
    ใครช่วยชั่งกับเครื่องชั่งให้หน่อยได้ไหมคะ

และขออนุญาตเผยแพร่สูตรคุ้กกี้ที่คุณเงียบเป็นหลับฯ เพิ่งให้สูตรคุ้กกี้ใหม่มาดังที่กระทู้นี้
    http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H2860618/H2860618.html
    ที่คอคอหอที่ 13 และ 17 ค่ะ
    และดิฉันก็งงเรื่องน้ำหนักเนยจากสูตรเนี่ยแหละค่ะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

จากคุณ : พธูไทย - [ 14 มิ.ย. 47 15:45:04 ]