CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

มีลูกเพื่ออะไร

ตั้งใจถามจริงๆค่ะ อย่าหาว่ากวนนะคะ คือสงสัยมานานแล้ว เพราะตอนแรกตัวเองไม่เคยคิดอยากมีลูก แต่พออายุมากแล้วเริ่มคิด แต่ยังไม่แน่ใจ เห็นครอบครัวเพื่อนเขามีลูกเล็กๆก็ดูอบอุ่นดี ใจหนึ่งก็อยากมี เพราะแก่ๆไปถึงจะไม่ได้หวังให้ลูกเลี้ยง แต่อย่างน้อยเราก็ยังมี "ครอบครัว" (ตอนนี้อยู่ต่างบ้านต่างเมืองตัวคนเดียวบางทีก็อ้างว้างเหมือนกัน) แต่อีกใจหนึ่งก็รู้สึกว่ามันคงจะเหนื่อย ไม่มีเวลาเป็นของตัวเอง แล้วก็ไม่รู้จะแบ่งเวลายังไง เพราะเราสองคนไม่มีเงินมากนัก ยังไงก็ต้องทำงานทั้งสองคน แต่ก็ไม่อยากส่ง day care อยากเลี้ยงเอง

อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านค่ะ ว่าเคยคิดหรือเปล่าว่าเราต้องการมีลูกเพราะอะไร คาดหวังอะไรกับลูกบ้าง และอยากฟังประสบการณ์การแบ่งเวลา, การเลี้ยงลูก เพราะตอนนี้นั่งคิดคนเดียวก็วนไปวนมา ไม่ได้ข้อคิดอะไรเพิ่ม อยากฟังความเห็นคนอื่นบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นค่ะ

จากคุณ : นัท - [ 13 ก.ค. 47 23:46:04 A:66.167.120.122 X: ]