CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

คำถามเกี่ยวกับการทำซูชิ "ปลาสด" และการทำกุ้ง

วันนี้ดิฉันจะทำซูชิปลาสดน่ะค่ะ ซื้อปลามาแล้ว เป็นการทดลองครั้งแรกนะ หลังจากหัดทำซูชิแบบม้วนๆ ได้แล้ว

ก็บอกคนขายว่าเอาส่วนที่ทำซูชิได้ เลือกปลาแซมมอน กับปลาทูน่า
    มีคำถามว่าตอนไปซื้อปลานั้น เห็นปลาวางอยู่บนน้ำแข็งนะ
    เลยคิดว่า เวลาเอามาเตรียมหั่นเป็นชิ้นๆ สำหรับปั้นกับข้าว
    - ต้องล้างหรือทำความสะอาดก่อนหรือไม่? ถ้าต้องทำความสะอาดก่อน จะทำอย่างไร?

และเรื่องการเตรียมกุ้งคือว่า ทำอย่างไรน่ะค่ะ วันก่อนเห็นคุณความฝันฯ อธิบายไว้ แต่ไม่ได้เก็บวิธีทำไว้ ตอนนี้ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหน

หากแม่บ้านท่านใดเคยมีประสบการณ์ทำแล้ว ช่วยกรุณาตอบหน่อยค่ะ
    คือว่าจะทำบ่ายนี้ เพื่อเลี้ยงแขกคืนนี้แล้วค่ะ นี่กำลังแช่ข้าวไว้อยู่ค่ะ
    (แบบว่า ทดลองกับแขกเลยค่ะ ถ้าท้องเสียเพราะปลาไม่สะอาด จะได้แบ่งๆ กันไป อิอิ)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ อีกสัก 4 ชั่วโมงจะเข้ามาดูใหม่ค่ะ

จากคุณ : พธูไทย - [ 17 ก.ค. 47 18:07:07 ]